Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Width at nut & string tension
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
Width at nut & string tension
อยากทราบว่าความกว้างของ nut จะมีผลต่อแรงกดที่กดลงไปบนสายกีต้าร์รึเปล่าครับ ถ้าคอกีต้าร์ยิ่งกว้างจะทำให้การกระจายแรงกดของมือเราที่กดลงไปบนสายดีขึ้น ทำให้กดสายง่ายกว่ากีต้าร์ที่มีคอแคบกว่ารึเปล่าครับ แค่ความสงสัยส่วนตัวเท่านั้นครับ ขอบพระคุณมากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
23-07-2010, 22:06
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: Width at nut & string tension
(23-07-2010, 22:06)gong_bee_gees Wrote: อยากทราบว่าความกว้างของ nut จะมีผลต่อแรงกดที่กดลงไปบนสายกีต้าร์รึเปล่าครับ ถ้าคอกีต้าร์ยิ่งกว้างจะทำให้การกระจายแรงกดของมือเราที่กดลงไปบนสายดีขึ้น ทำให้กดสายง่ายกว่ากีต้าร์ที่มีคอแคบกว่ารึเปล่าครับ แค่ความสงสัยส่วนตัวเท่านั้นครับ ขอบพระคุณมากครับ

Dear Gong,

This is a very good question that I don't know anything about.Sad

Just hope that Pood will get to read this and post some comments here for you (and me tooShy)
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
23-07-2010, 22:59
Website Find Like Post Reply

RE: Width at nut & string tension
(23-07-2010, 22:59)napman Wrote:
(23-07-2010, 22:06)gong_bee_gees Wrote: อยากทราบว่าความกว้างของ nut จะมีผลต่อแรงกดที่กดลงไปบนสายกีต้าร์รึเปล่าครับ ถ้าคอกีต้าร์ยิ่งกว้างจะทำให้การกระจายแรงกดของมือเราที่กดลงไปบนสายดีขึ้น ทำให้กดสายง่ายกว่ากีต้าร์ที่มีคอแคบกว่ารึเปล่าครับ แค่ความสงสัยส่วนตัวเท่านั้นครับ ขอบพระคุณมากครับ

Dear Gong,

This is a very good question that I don't know anything about.Sad

Just hope that Pood will get to read this and post some comments here for you (and me tooShy)

ครับผมน้า Napman ผมก็กำลังตั้งตาคอยอยู่เลยครับ ว่าจะมีน้าๆท่านใดมาให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ Smile
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
24-07-2010, 00:19
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้องก้องมากับคำถามเรื่อง "FEEL" อีกแล้ว นี่ผมยังเหงื่อตกอยู่เลยกับกระทู้ "Batson" แต่ยังดีที่น้องก้องเขียนไปถามเจ้าตัวเองและเขาก็อธิบายกลับมาอย่างแจ่มแจ้งผมเลยรอดตัวไป

เรื่องความกว้างของคอนี่ผมกลับมีความเห็นทางทฤษฏีตรงข้ามกับสมมุติฐานที่ตั้งมาว่า "คอยิ่งกว้างยิ่งกดสายง่าย" นะครับ ความจริงแล้วคอยิ่งกว้างเราก็ต้องถ่างนิ้วมือซ้ายมากขึ้น คอยิ่งแคบเราก็ถ่างนิ้วน้อยลงและสามารถกดนิ้วใด้ไกล้เคียงมุม 90 องศามากขึ้น การกดสายยิ่งไกล้มุมฉากยิ่งใช้แรงกดรวมน้อยครับ

Ft = square root (Fy ยกกำลังสอง + Fx ยกกำลังสอง)

เมื่อ Ft = แรงกดรวม, Fy = แรงกดในแนวตั้ง, Fx = แรงกดในแนวนอน

ดังนั้นคอยิ่งแคบนิ้วก็ยิ่งกดไกล้แนวตั้งฉาก (Fy) ขึ้นทำให้ต้องออกแรงรวม (Ft) น้อยลงครับ

ความจริงแล้วระยะห่างระหว่างสายนั้นควรมีความกว้างพอที่จะกดใด้โดยไม่ไปโดนสายข้างๆเท่านั้นก็พอแล้ว ดังนั้นพวกกีต้าร์ไฟฟ้าที่คอกว้างแค่ 1 5/8" ถึงใด้เล่นง่ายกว่ากีต้าร์โปร่งที่คอกว้าง 1 11/16" แม้จะสายเบอร์เดียวกันก็ตาม ที่เขาต้องทำคอกว้างนั้นเพราะเขาต้องการให้นิ้วมือขวามันล้วงไปเกาสายใด้สะดวกสำหรับคนที่เล่น fingerstyle ครับ ยิ่งถ้าเล่นโน้ตเป็นตัวๆแบบกีต้าร์คลาสสิคนี่คอต้อง 2" ขึ้นเลยละ

เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้วทำไมคนเอเชียที่นิ้วเล็กและสั้นกว่าฝรั่งตั้งเยอะถึงต้องไปทนเล่นกีต้าร์ที่เขาออกแบบคอกว้างๆมาให้ฝรั่งเล่นด้วย เรื่องนี่ผมก็ไม่รู้คำตอบครับต้องขอพวกน้าๆที่เล่นกีต้าร์สายเอ็นมาช่วยตอบหน่อย
(This post was last modified: 24-07-2010, 00:51 by pood.)
24-07-2010, 00:50

(24-07-2010, 00:50)pood Wrote: น้องก้องมากับคำถามเรื่อง "FEEL" อีกแล้ว นี่ผมยังเหงื่อตกอยู่เลยกับกระทู้ "Batson" แต่ยังดีที่น้องก้องเขียนไปถามเจ้าตัวเองและเขาก็อธิบายกลับมาอย่างแจ่มแจ้งผมเลยรอดตัวไป

เรื่องความกว้างของคอนี่ผมกลับมีความเห็นทางทฤษฏีตรงข้ามกับสมมุติฐานที่ตั้งมาว่า "คอยิ่งกว้างยิ่งกดสายง่าย" นะครับ ความจริงแล้วคอยิ่งกว้างเราก็ต้องถ่างนิ้วมือซ้ายมากขึ้น คอยิ่งแคบเราก็ถ่างนิ้วน้อยลงและสามารถกดนิ้วใด้ไกล้เคียงมุม 90 องศามากขึ้น การกดสายยิ่งไกล้มุมฉากยิ่งใช้แรงกดรวมน้อยครับ

Ft = square root (Fy ยกกำลังสอง + Fx ยกกำลังสอง)

เมื่อ Ft = แรงกดรวม, Fy = แรงกดในแนวตั้ง, Fx = แรงกดในแนวนอน

ดังนั้นคอยิ่งแคบนิ้วก็ยิ่งกดไกล้แนวตั้งฉาก (Fy) ขึ้นทำให้ต้องออกแรงรวม (Ft) น้อยลงครับ

ความจริงแล้วระยะห่างระหว่างสายนั้นควรมีความกว้างพอที่จะกดใด้โดยไม่ไปโดนสายข้างๆเท่านั้นก็พอแล้ว ดังนั้นพวกกีต้าร์ไฟฟ้าที่คอกว้างแค่ 1 5/8" ถึงใด้เล่นง่ายกว่ากีต้าร์โปร่งที่คอกว้าง 1 11/16" แม้จะสายเบอร์เดียวกันก็ตาม ที่เขาต้องทำคอกว้างนั้นเพราะเขาต้องการให้นิ้วมือขวามันล้วงไปเกาสายใด้สะดวกสำหรับคนที่เล่น fingerstyle ครับ ยิ่งถ้าเล่นโน้ตเป็นตัวๆแบบกีต้าร์คลาสสิคนี่คอต้อง 2" ขึ้นเลยละ

เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้วทำไมคนเอเชียที่นิ้วเล็กและสั้นกว่าฝรั่งตั้งเยอะถึงต้องไปทนเล่นกีต้าร์ที่เขาออกแบบคอกว้างๆมาให้ฝรั่งเล่นด้วย เรื่องนี่ผมก็ไม่รู้คำตอบครับต้องขอพวกน้าๆที่เล่นกีต้าร์สายเอ็นมาช่วยตอบหน่อย

ต้องขออภัยจริงๆครับ หากทำให้น้ากฤษณ์ต้องลำบาก แต่คำตอบจากน้ากฤษณ์ก็ยังเป็นที่พึ่งให้กับหลายๆคนที่อยากรู้อยู่ดังเช่นที่ผ่านมา (อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งล่ะ) ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ กระจ่างเลยทีเดียว

คำตอบของน้ากฤษณ์นั้นทำให้กระจ่างในเรื่องของการกดสายแบบปกติไปแล้ว ทีนี้ถ้าผมถามว่า ถ้าหากเป็นการกดสายแบบทาบล่ะครับ ผลยังจะเป็นเช่นเดิมอยู่หรือไม่ (จริงๆตั้งใจจะถามแนวๆนี้ตั้งแต่ครั้งแรก เพราะสงสัยในการการจับคอร์ดแบบทาบ แต่คงจะเป็นเพราะการตั้งคำถามของผมเอง ที่สื่อออกมาคนละอย่างกับที่ต้องการถามจริงๆ ต้องขออภัยครับ) ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
(24-07-2010, 00:50)pood Wrote: น้องก้องมากับคำถามเรื่อง "FEEL" อีกแล้ว นี่ผมยังเหงื่อตกอยู่เลยกับกระทู้ "Batson" แต่ยังดีที่น้องก้องเขียนไปถามเจ้าตัวเองและเขาก็อธิบายกลับมาอย่างแจ่มแจ้งผมเลยรอดตัวไป

สำหรับผมแล้วกลับชอบกีต้าร์คลาสสิกที่คอกว้าง 2" มากกว่ากีต้าร์สายเหล็กที่คอกว้าง 1" 11/16' และยังรู้สึกว่าขนาด 1" 3/4' ยังอาจจะเล็กไปด้วยซ้ำสำหรับผมครับ อาจเป็นเพราะว่าเล่นกีต้าร์คลาสสิกมาตั้งแต่แรกกระมังครับ เลยทำให้ชิน อีกเหตุผลหนึ่งก็คงเป็นเพราะสายกีต้าร์คลาสสิกมันนุ่มกว่าสายเหล็กครับ ก็เลยชอบกีต้าร์คลาสสิกมากกว่า
(This post was last modified: 24-07-2010, 01:44 by gong_bee_gees.)
24-07-2010, 01:39
gttle Offline
Senior member

อืม..ผมก็ว่าคอแคบๆแบบ martin dreadnought นี่ผมไม่ถนัดอย่างแรงเนื่องจากผมเล่น fingerstyle+picking เยอะเวลาเกามันชอบติดสายใกล้ๆ ต้องคอกว้างหน่อยครับถึงจะ ok

ผมว่าถ้าลองไปเล่นคอกว้างแ้ล้วจะติดใจครับผมว่าโอกาสกดผิดน้อยกว่าคอแคบ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

24-07-2010, 14:27
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: