Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ จะต้องถอดแบตฯ ออกหรือเปล่าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ จะต้องถอดแบตฯ ออกหรือเปล่าครับ
กีต้าร์โปร่งไฟฟ้ามีปรีแอมป์หลายแบบครับ เรื่องการถอดแบตเวลาไม่ใด้เล่นนานๆนี่ไม่มีผลเสียแน่นอนแต่จำเป็นหรือไม่ก็ต้องแล้วแต่ว่าเป็นปรีแบบไหนครับ ก่อนอื่นต้องใช้เฉพาะแบต alkaline เท่านั้น ห้ามใช้แบตธรรมดาโดยเด็ดขาดครับ

1. ถ้าเป็นปรีติดด้านข้างที่ใช้แบต 9 v. ที่ถอดแบตใด้สะดวกก็ถอดเก็บเวลาไม่ใด้เล่นนานๆดีกว่าครับแต่ถ้าเป็นปรีแบบไม่เจาะนี่ถุงแบตจะติดอยู่ในตัวกีต้าร์ซึ่งถอดเข้าถอดออกลำบาก ปรีประเภทนี้ผมไม่เคยถอดแบตเลยและก็ไม่เคยมีปัญหาด้วยแต่ควรเปลี่ยนแบตนานๆครั้งก่อนที่แบตจะหมดอายุที่เขา stamp ไว้บนตัวแบตนะครับ

2. ถ้าเป็นปรีที่ใช้แบต AA อย่าง Taylor ES หรือ DTAR Lock&Load นี่ควรถอดแบตทุกครั้งครับเพราะแบต AA มันบวมง่าย ถ้าบวมแล้วถอดไม่ออกก็เป็นเรื่องละครับ เรื่องนี้ pre Takamine รอดตัวไปเพราะช่องใส่แบตค่อนข้างหลวมครับ

27-01-2011, 12:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ จะต้องถอดแบตฯ ออกหรือเปล่าครับ - by pood - 27-01-2011, 12:37

Forum Jump: