Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
แวะมาตอบพี่กฤษณ์ครับเพราะต้องบอกว่าพอรู้เรื่องกล้องและศึกษามาพอสมควร

เลนส์สามารถขึ้นราได้อย่างแน่นอนเท่าที่ทราบและจากประสบการณ์ที่เพื่อนๆช่างภาพและเพื่อนสนิทเจอมากับตัวเอง
วิธีที่ชัวร์สุดคือซื้อตู้รักษาความชื้นครับ เพราะจะรักษาระดับRHได้ดีที่สุด ค่าก็อยู่ประมาณ 40-50%นี่แหละครับเหมือนๆกับกีต้าร์เลยครับ
ราคาก็อยู่ประมาณ 6500-30000Bahtเลยครับ แล้วแต่ขนาดความจุของตู้ครับ
ขอบอกว่ามันจำเป็นครับหากเพื่อนๆมีกล้องและเลนส์หลายตัว โดยเฉพาะอย่างยิ่งเลนส์Tele Zoom พวก 70-200mm
เท่าที่ทราบคือพวกเลนส์ที่มีชิ้นเลนส์เยอะๆเสี่ยงต่อการที่จะขึ้นราและฝ้าได้อย่างง่ายดายมากๆครับ ก็เรียกได้ว่ามีโอกาสมากกว่าพวกเลนส์Fix เช่น 50, 85mm เป็นต้น
เพื่อนสนิทผมไม่เชื่อครับ โดนมากะตัวเลยไปเที่ยวต่างประเทศ ไป ตจว ใส่กล้องเลนส์ไว้ในกระเป๋ากล้องและมีSilica Gelกลับมาก็ทิ้งไว้ในกระเป๋ากล้อง โดนเลยครับเลนส์Fixขึ้นรา งานเข้าต้องเอาไปล้างที่ร้านแถมร้านก็บอกว่ามีโอกาสกลับมาเป็นได้ง่ายๆเหมือนมันมีเชื้อแล้วน่ะครับ สุดท้ายก็ขายทิ้งขาดทุน
ส่วนพวกกล่องพลาสติกสูญญากาศกันความชื้นประเภทใส่แค่Silica Gelนั้นก็ต้องหมั่นสังเกตุสีSilica Gelด้วยครับ ไม่งั้นอาจจะเจอเหมือนเพือ่นผมอีกคน เก็บเลนส์70-200/2.8L IS ขึ้นราเฉยเลยครับ เลนส์ตัวตั้ง7หมื่นกว่า เซ็งไปเลยครับ

แนะนำอย่างนี้นะครับ ถ้ามีกล้องและเลนส์หลายตัว อย่าไปเสียดายเงินซื้อตู้ครับ สะดวกกว่าเยอะมากๆ ผมไปถ่ายงานกลับมาก็เก็บเข้าตู้เลยปลิดภัยไร้กังวล แต่ถ้ามีกล้องตัวเลนส์สองตัว ก็ไปซื้อพวกกล่องสูญญากาศ ราคาประมาณทั้งชุด สามสี่พันบาทมีกล่องSilica Gelที่มีปลั๊กไว้เสียบระบายความชื้นและนำกล่องนี้ใส่เข้าไปไว้ในกล่องสูญญากาศอีกทีครับ
ก็อย่างว่าแหละครับ ตู้กันชื้นเล็กๆเค้าก็ราคาอยู่ประมาณ 6500-8000 ซึ่งราคาก็ไม่ได้ต่างกันมาก ซื้อตู้สะดวกกว่าเยอะครับ
หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์อยู่บ้างครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

06-01-2011, 10:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ - by piggyprince - 06-01-2011, 10:12

Forum Jump: