Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับว่า silica gel นี่มันคือ silicon dioxide ธรรมดาๆนี่แหละครับ มันต่างกับทรายทั่วไปตรงที่มันเป็นรูพรุนไปหมดทำให้มีพื้นผิวที่สามารถดูดซับละอองน้ำมากถึง 800 ตารางเมตรต่อ 1 กรัม Silica gel จึงเป็นสารที่ไม่มีพิษมีภัยนอกจากจะมีใครทะลึ่งเอาสารเคมีชนิดอื่นผสมเข้าไปเท่านั้น (ใครไม่เชื่อว่าพวกหินพวกทรายนี่กินใด้ก็ลองไปถามนักการเมืองใด้เลยครับ)

คุณสมบัติของ silica gel นั้นมันไม่ใด้เป็นตัวดูดความชื้นอย่างเดียวเหมือนพวกเครื่องดูดความชื้นที่ใช้ไฟฟ้านะครับแต่มันทำหน้าที่เป็นตัวรักษาให้ความชื้นค่อนข้างคงที่ต่างหากหรือที่ฝรั่งเขาเรียกว่ามันเป็น himidity buffer นั่นเอง ถ้าคุณใส่ silica gel ลงไปในกล่องมันก็จะพยายามรักษาความชื้นให้อยู่ที่ 40-45% ตลอดเท่าที่ปริมาณของมันจะทำใด้ ถ้าความชื้นเกิน 45% มันก็ดูดไปเก็บไว้ ถ้าต่ำกว่า 40% มันก็จะคายความชื้นออกมา ดังนั้นในตู้โชว์ตามพิพิธภันฑ์ทั่วโลกเขาก็ใช้ silica gel นี่แหละครับเป็นตัวควบคุมความชื้น ถ้ามันดีพอสำหรับการเก็บรักษาภาพ Mona Lisa มันก็น่าจะดีพอสำหรับการเก็บรักษากีต้าร์ Yamaha นะครับ

อ่านถึงตรงนี้หลายคนอาจคิดว่าเมืองไทยนั้นมีแต่อากาศชื้นกับชื้นมากดังนั้นเราควรใช้พวกเครื่องดูดความชื้นจะไม่ดีกว่าหรือ ความจริงแล้วเครื่องดูดความชื้นมันก็คือเครื่องปรับอากาศแบบหนึ่งครับเพราะมันเป่าลมผ่านคอยล์เย็นให้ความชื้นกลั่นตัวเป็นน้ำเหมือนกัน ถ้าคุณเปิดแอร์อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องใช้มันหรอกเพราะการที่จะลดความชื้นของบ้านคุณทั้งบ้านเพื่อสุขภาพของกีต้าร์ไม่กี่ตัวมันก็เหมือนการขี่ช้างจับตั๊กแตนนะครับ แถมยังมีความเสี่ยงที่ไม้หน้าจะแตกหรือท้องยุบถ้าความชื้นน้อยไปด้วย ถ้าไม่เชื่อก็ลองไปดูที่โชว์รูมนครหลวงใด้ครับว่าเขาจะตั้งแก้วน้ำไว้ในตู้โชว์ด้วยเพื่อไม่ให้อากาศแห้งเกินไปเพราะเคยมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นมาแล้วในอดีต

ถ้าถามว่า silica gel จำเป็นไหมผมก็ตอบใด้เลยว่าถ้าคุณเก็บรักษาให้ถูกวิธีมันก็ไม่จำเป็นเลยครับ มันก็เหมือนกับการคาดเข็มขัดนิรภัยเวลาขับรถแหละครับ ผมคาดมาสี่สิบปีแล้วก็ยังไม่เคยใด้ใช้ประโยชน์จากมันเลยแม้แต่ครั้งเดียวแต่ผมก็ยังจะคาดมันต่อไปส่วนคุณจะคาดหรือไม่คาดก็ตามใจคุณ

มาเข้าเรื่องซักทีว่าถ้าใช้จะต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ ถ้าเป็นการเก็บรักษาภาพวาดในตู้โชว์เขาใช้ silica gel เกรดดีประมาณ 5 กิโลต่อ 1 ลบม. และเอาออกมาอบใหม่ทุกๆ 150 วันแต่ถ้าเป็นเกรดชาวบ้านที่พวกเราหาซื้อใด้ก็ต้องใช้มากถึง 20 กก./ลบม. ครับ ถ้าใช้สูตรเดียวกันกล่องกีต้าร์โปร่งมีปริมาตรภายใน = 0.04 ลบม.ก็ต้องใช้ silica gel = 800 กรัมซึ่งยัดไม่ลงกล่องหรอกครับ ดังนั้นผมก็เลยใช้แค่ 100 กรัมซึ่งน่าจะอยู่ใด้ประมาณ 18 วันโดยเฉลี่ยตามทฤษฏีแต่พอใช้จริงมันอยู่ใด้แค่ 10 วันตอนหน้าฝนครับก่อนที่ต้องเอาออกมาอบใหม่สำหรับที่บ้านซึ่งไม่ใด้เปิดแอร์แต่ถ้าเป็นที่คอนโดซึ่งเปิดแอร์วันละ 12 ชั่วโมงก็อยู่ใด้ประมาณ 20 วันครับ

Silica gel ชนิดเปลี่ยนสีใด้หาซื้อใด้ประมาณกิโลละ 180-200 บาทครับ (ผมซื้อที่พันธุ์ทิพย์งามวงศ์วาน) เอามาใส่ถุงแบบ zip lock ถุงละ 100 กรัมและเจาะรูด้วยเข็มหมุด การไล่น้ำทำอยู่สองวิธี ถ้าเป็นที่บ้านใช้เตาอบขนาดเล็กอบที่อุณหภูมิ 120 องศาประมาณหนึ่งชั่วโมง ส่วนที่คอนโดใช้ไมโครเวฟอบครั้งละ 45 วินาทีแล้วเอาออกมาเกลี่ยให้เย็นลงแล้วอบซ้ำอีกสองสามครั้งจนกว่าจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินสด เหตุผลที่ต้องอบหลายครั้งเพราะเราไม่ต้องการให้ความร้อนขึ้นไปสูงมากเพราะถ้าเกิน 125 องศาสีที่เคลือบจะเริ่มไหม้ครับ ถ้าใครต้องการประหยัดพลังงานก็เอาไปตากแดดก็ใด้ครับแต่ไม่รับรองผลเพราะผมยังไม่เคยลองเอง

เอกสารอ้างอิง

http://talasonline.com/photos/instructio...el_FAQ.pdf

http://www.apsnyc.com/uploads/Methods%20...%20Gel.pdf

(This post was last modified: 04-01-2011, 15:44 by pood.)
04-01-2011, 15:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ - by pood - 04-01-2011, 15:42

Forum Jump: