Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
สวัสดีปีใหม่ครับเพื่อนๆชาวบ้านฟ้า

รบกวนถามพี่กฤษณ์และเพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นด้วยนะครับ

ผมเคยไปบ้านพี่กฤษณ์และเห็นว่าพี่เค้าใส่ Silica Gel ไว้ในกล่องกีต้าร์ด้วย เข้าใจว่าเอาไว้ดูดความชื้นในกล่อง เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. การใส่ Silica Gel หากมันเปลี่ยนสีแล้วแสดงว่าความชื้นดูดไว้เต็มที่แล้ว หากปล่อยไว้ในกล่องกีต้าร์จะเป็นการเก็บความชื้นไว้มากกว่าการที่ไม่ต้องใส่ไว้เลยหรือไม่ อันนี้เดาเอาเองอะครับ
2. ผมเคยได้ยินมาว่าหากมันเปลี่ยนสีแล้วให้นำไปตากแดด ซึ่งผมลองแล้วสีมันก็ไม่กลับมาเป็นสีน้ำเงินเหมือนตอนซื้อมาครับ
3. เคยได้ยินมาว่า นำมาใส่จานและไปอบในไมโครเวฟเพื่อให้คายความชื้น สามารถนำไปอบ ผมสงสัยว่ามันอันตรายไหมครับ จะมีสารตกค้างในไมโครเวฟหรือไม่ เดี๋ยวที่บ้านจะซวยเอา 55
4. แล้วสภาพอากาศบ้านเราเนี่ย จริงๆแล้วจำเป็นต้องใส่ไว้มัยครับ ผมเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องนอน เปิดแอร์ตอนกลางคืน ตอนกลางวันก็ถือว่าไม่ร้อนครับ เคยถามร้านกีต้าร์กะพี่ๆหลายคนก็บอกไม่ต้องใส่หรอกไอ้Silica Gelเนี่ย

ปล.คิดว่าเป็นประโยชนืในการตั้งคำถามครั้งนี้ครับ
หากเพื่อนๆมีงบพอ ก็น่าจะซื้อ Dehumidfier เครื่องละประมาณ 20,000กว่าบาท แต่ผมตอนนี้กรอบครับ 55 เลยว่าจะหาวิธีประหยัดเพราะกีต้าร์ไม่เยอะครับ

ขอขอบคุณพี่กฤษณ์และเพื่อนๆล่วงหน้าครับ คิดถึงทุกๆคน ขอให้เฮงๆในปีกระต่ายครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

04-01-2011, 11:15
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ - by piggyprince - 04-01-2011, 11:15

Forum Jump: