Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความรู้เรื่องการเก็บรักษากีตารืให้อยู่ในสภาพที่ดีครับ
Author Message
nhoy Offline
Posting Freak

Likes Given: 43
RE: ขอความรู้เรื่องการเก็บรักษากีตารืให้อยู่ในสภาพที่ดีครับ
(05-01-2009, 11:25)pood Wrote: บ้านที่ชื้นและอับขนาดกีต้าร์ขึ้นราใด้นี่ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ คุณไม่ใด้บอกว่ากีต้าร์ของคุณมันเป็นกีต้าร์โปร่งหรือไฟฟ้า ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่ง all solid นี่ถ้าชื้นขนาดนี้อันตรายมากนะครับ ถ้าท้องไม่ป่องจนเล่นไม่ใด้อย่างน้อยเสียงก็คงจะทึบเพราะดูดความชื้นเข้าไปเต็มๆ

กล่องกีต้าร์ส่วนใหญ่ไม่สามารถกันความชื้นใด้ครับ silics gel ถุงเล็กนิดเดียวมันไม่สามารถช่วยอะไรใด้หรอก วิธีที่ดีที่สุดคือเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องที่คุณเปิดแอร์เป็นประจำ ถ้าไม่มีแอร์ทั้งบ้านก็ควรหา dehumidifier มาใช้แต่ก่อนอื่นควรหาเครื่องวัดความชื้นมาใช้ก่อนว่าปัญหาของคุณเกิดจากความชื้นจริงหรือเปล่า
มารู้จัก Relative humidity (ความชื้นสัมพัทธ์) กันหน่อย

Relative humidity (Rh) คืออัตราส่วนของความดันหรือปริมาณของไอน้ำในอากาศเมื่อเทียบกับความดันที่จุด dew point (จุดน้ำค้าง) ในการผลิตกีต้าร์นั้น
โรงงานเขาจะควบคุม RH ให้อยู่ที่ประมาณ 45% แต่พอคุณเอามันกลับบ้านคราวนี้ก็ตัวใครตัวมันละครับ

Rh ที่ต่ำเกินไปเป็นอันตรายกับกีต้าร์มากกว่า Rh ที่สูงเกินไปอย่างมากมายแต่ในเมืองไทยคงไม่ใช่ปัญหาดังนั้นผมจะไม่พูดถึง ถ้าความชื้นมีมากเกินไปนั้นไม้จะบวมขึ้นและขยายตัวในทิศทางตั้งฉากกับเกรน ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งปัญหาแรกก็คือไม้หน้ามันถูกไม้ข้างประกบอยู่ทำให้ขยายตัวในด้านข้างไม่ใด้ท้องเลยป่องขึ้นมา
ทำให้ action สูงปรี้ด ถ้าป่องมากก็อาจทำให้ bracing หลุดใด้

การดูดซับไอน้ำของไม้นี่เป็นไปอย่างช้ามากครับและกีต้าร์จะต้องอยู่ในที่ๆมีความชื้นสูงติดต่อกันอย่างน้อยสามสี่อาทิตย์จึงจะเริ่มบวม เมื่อบวมแล้วถ้าเอาไปเก็บไว้ในที่ๆมีความชื้นต่ำก็หายบวมครับและไม่เกิดผลเสียหายอะไรถ้า bracing ไม่หลุด
เคยมีน้าๆเอากีต้าร์ท้องป่องมาฝากไว้ที่บ้านผมที่มีการควบคุมความชื้นอย่างดีหลายตัวแล้ว พอเอากลับไปนอกจากท้องจะหายบวมแล้วเสียงยังดีขึ้นยังกับกีต้าร์คนละตัวเพราะไม้แห้งย่อมเสียงดีกว่าไม้เปียกเป็นเรี่องธรรมดา

ในกรณีย์ของคุณ tonnam_pai ผมคิดว่าคุณคงเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องที่เย็นที่สุดในบ้านเลยเกิดปัญหาเชื้อราขึ้น ผมแนะนำให้ลองเปลี่ยนที่เก็บไปไว้ที่ชั้นบนหรือห้องที่ร้อนกว่าครับเพราะถ้าปริมาณไอน้ำในอากาศเท่ากัน Rh จะขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของอากาศคืออุณหภูมิยิ่งสูง Rh ก็ยิ่งต่ำในขณะที่เชื้อรานั้นจะชอบขึ้นในที่ที่มีอุณหภูมิต่ำและความชื้นสูงครับ ไมต้องกลัวว่ากีต้าร์มันจะร้อนหรอกครับ ตอนมันยังเป็นต้นไม้มันร้อนกว่านี้อีก ผมเคยเห็นฝรั่งเอากีต้าร์ไปตากแดดเป็นอาทิตย์เพื่อให้ไม้หน้าสีเข้มขึ้นไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย

ขอบคุณน้า pood สำหรับความรู้ดีๆ และเป็นประโยชน์มากครับ Smile

(This post was last modified: 09-04-2012, 23:36 by nhoy.)
09-04-2012, 23:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความรู้เรื่องการเก็บรักษากีตารืให้อยู่ในสภาพที่ดีครับ - by nhoy - 09-04-2012, 23:35

Forum Jump: