Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
A0_soldtag  น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ
ขออภัยที่หายหัวไปนานครับ งานบานทุ่งแม้จะแอบมาอ่านเรื่อยๆแต่ไม่มีเวลามาคุยเลย คิดถึงครับ วันนี้ทนไม่ไหวกับสิ่งที่มันคาใจก็เลยเล่าท้าวความเสียหน่อยครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อสองเดือนก่อน ได้สายกีตาร์ใหม่มาลอง คือสายเคลือบ ยี่ห้อพระสังข์ทองนอติลุส ด้วยความที่รีบร้อนใช้งานก็เลยไม่อยากรอให้สายมันอยู่ตัว คือน้าๆเคยเป็นใช่ป่าวครับเมื่อขึ้นสายใหม่ๆ กว่ามันจะยืด จนเข้าที่ใช้เวลาน่าจะวันสองวัน ตั้งสายแล้วตั้งสายอีก

ที่นี้ผมก็เลยเอาวะ ตั้งสายตึงๆไปเลยแล้วทิ้งไว้ซักวันนุงให้แกยืดซะให้พอใจ แด๋วค่อยปรับลงมาก็ได้ ที่นี้จะเอาตึงมากแด๋วขาดแล้วก็ไม่รู้ว่ามันอยู่ตัวหรือยัง ก็เลยตั้งทูนเนอร์เอา สายหนึ่งเอาถึึงขนาด G เลยที่เดียว สายที่เหลือก็ ตุ้งนุ่ง ตั๋งแหน๋วไปยันสายหกทิ้งไว้แล้วไปทำงาน กลับมาเจ้าลูกชายเกิดมันส์มือ เอาไปเล่น โดยหารู้ไม่ว่าพ่อมันตั้งไว้ซะสูง ด้วยความที่สายมันใหม่ๆนิ่มๆก็เลยไม่ไ้ด้สังเกตุที่ความตึงผิดปรกติ ก็แหม๋ทั้งพ่อทั้งลูกที่มีนิ้วบอบบางปานหนังความหนุ่ม เลยไม่รู้สึกรู้สาอะไร

แต่มันรู้สึกได้ถึงเสียงของมัน คือเสียงของมัน เสนาะมาก แน่นมีพลัง เด้งดึ๋งดั่ง มันส์โคดๆ ยากต้องร้องตามนี่แหละ มันจะสูงไปใหน

ตอนนี้ชักติดใจ ก็ขอถามน้าๆว่า เรามีการตั้งสายแบบ ดร๊อป E แล้วเรามีแบบ อัพG ป่าวครับ แล้วเวลาเล่น ก็ปรับคอร์ดลงมาสองเสียง เช่นจะเล่น C นอก ก็จับG นอกแทน จะจับ F ก็เป็น A อะไรแบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 22-08-2012, 05:50 by cort.)
22-08-2012, 05:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ - by cort - 22-08-2012, 05:47

Forum Jump: