Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ
Author Message
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ
กีต้าร์โปร่งที่เราเล่นกันในปัจจุบัน พอจะแบ่งได้ว่าเป็น all solid กับ laminate

all solid ก็คือ เอาไม้มาเลี่อยให้ได้ขนาด แล้วก็ดัด แล้วก็เอามาแปะ ตามกรรมวิธีของแต่ละบริษัท

ที่นี้มาถึงเรื่อง ลามิเนต คับ ... ผมสงสัย เลยขออนุญาติถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ด้วยคับ ว่า...

1. ลามิเนต คืออะไร
2. แล้วเค้าใช้วิธีอะไรในการสร้างขึ้นมา
2. แล้วลามิเนตที่เค้าเอามาใช้ทำกีต้าร์นั้นมี spec เป็นอย่างไร
4. แล้วลามิเนตจากไม้ rosewood กับลามิเนตจากไม้ mahogany เสียงมันจะต่างกันเหมือนกรณีที่เป็น solid มั้ยคับ
5. แล้วการที่มี กาว เข้ามาอยู่ระหว่างแต่ละชั้นของลามิเนต มันส่งผลอะไรบ้าง
6. แล้วนอกจาก กาว แล้วยังมีวิธีการเชื่อมแต่ละชั้นของลามิเนตเข้าหากันมั้ยคับ

ขอบคุณครับ

คิกๆๆๆ

อันนี้เป็นโครงสร้างของลามิเนตที่เอาไว้ทำ ไม้พื้น คับ

[Image: mohawk_laminate_flooring_manufacturing.png]
07-08-2011, 19:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ - by veedemort - 07-08-2011, 19:03

Forum Jump: