Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้ว เสียงแตกต่างมากไหมครับ แล้วที่สำคัญ cool tube นี่หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมลอง เปลี่ยนมาติดตั้งกับ takamine ทรง Nexc ครับ ซึ่งติดดั้ง PU รุ่น Graph Ex ไว้ เปลี่ยนมาเป็น CTP-1 ซึ่งตามความรู้สึกของผม รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นครับผม และ เมื่อ blend หลอด เข้าไปซัก 50 % ก็รู้สึกว่า มันจะนุ่มนวลขึ้น ฟังดูออกคล้ายๆ รุ่น Acura Acoustic แต่หวานนุ่ม กว่าครับ ส่วนเรื่องกินถ่านนี่ ตอนนี้ถ่านยังไม่หมดเลยตอบไมได้ครับ

ส่วนอีกตัวที่ถูกเปลี่ยนมาติดตั้ง Graph Ex แทน cooltube เป็นทรง En จัมโบ้ ซึ่งเดิมผมใช้ En20 ที่ติดตั้ง ตัว PU รุ่น Graph Ex ไว้อยู่แล้ว เลยอยากลองเทียบดูว่า ถ้าใช้ PU ตัวเดียวกัน คือ Graph Ex แต่ไม้หลังคนละแบบ (rosewood กับ mahogany) และ กีตาร์ทรงจัมโบ้เหมือนกันผลจะเป็นอย่างไร สรุปคือ เสียงออกหวานเหมือนกัน ซึ่งใหความเห็นของผม takamine ทรงจัมโบ้ ติดตั้ง PU แค่ Graph Ex ก็เพียงพอแล้ว แต่ถ้าได้ติดตั้ง cool tube เข้าไปอีก เสียงจะยิ่งอลังกาลเกินจริงมากไปหน่อยครับTongue
03-06-2009, 14:09
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า - by Naris - 03-06-2009, 14:09

Forum Jump: