Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ
น้า lovetennis ถามใด้เข้าทางผมเลยครับเพราะผมอยากตอบเรื่องนี้มานานแล้วแต่ไม่ยักมีใครถาม

เมื่อปีที่แล้วผมคุยกับช่างนิดและช่างมดที่น่าจะมีประสพการณ์ในการติดตั้งปิ้คอัพในกีต้าร์คลาสสิคมากที่สุดในเมืองไทย ทั้งสองคนบ่นกับผมว่าใด้ติดตั้งปิ้คอัพมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อแล้วยังไม่เคยใด้เสียงที่ถูกใจซักตัวเดียว ผมก็เลยเริ่มค้นคว้าเรื่องนี้มาตั้งแต่วันนั้นเลยครับ

ที่บ้านผมมีกีต้าร์สายไนล่อนหลายตัวแต่มีตัวเดียวที่ไม่ใด้มาพร้อมปิ้คอัพจากโรงงานแต่เจ้าของเดิมที่อเมริกาเขาติด LR Baggs รุ่น Double Barrels ไว้แล้วซึ่งเสียงดีมากๆ พอลองค้นดูเลยเจอว่า LR Baggs หลายรุ่นเขาจะแบ่งเป็นปิ้คอัพสำหรับ steel string และ nylon string ครับ เคยอ่านคำแนะนำจากมือกีต้าร์คลาสสิคอาชีพเขาบอกว่ายี่ห้อนี้เสียงดีสุด ข้อเสียก็คือเมืองไทยไม่มีรุ่นที่ใช้กับกีต้าร์คลาสสิคขายครับ ต้องสั่งเอาอย่างเดียวเลย ถ้าจะสั่งที่ร้านนี้มีขายครับ

http://www.shorelinemusic.com/amplification/baggs.shtml

ถ้าจะเล่นรุ่น I-Beam ผมไม้รู้ว่าช่างคนไหนติดตั้งใด้เนี้ยบนะครับ รุ่นนี้มีคนไทยถอดทิ้งมาหลายคนเพราะหอนระเบิดแต่ผมเคยมี Lowden ที่ติดตั้งรุ่นนี้จากโรงงานที่เอาไปจ่อหน้าลำโพงยังไม่ยอมหอนและเสียงดีมากด้วย

นอกจากนี้ก็มี K&K Sound รุ่น Pure Classic ครับ ยี่ห้อนี้เป็น soundboard transducer ที่แปะไต้ bridge ผมใด้ข่าวว่าช่างเอติดตั้งใด้เนี้ยบมากแต่ก็คงไม่เคยติดตั้งรุ่นนี้ที่มี transducer ตั้งสี่ตัวเหมือนกัน

http://www.shorelinemusic.com/amplification/kk.shtml

ยังไม่จบครับ คราวนี้ผมเลยเริ่มสงสัยว่าทำไมกีต้าร์สายไนล่อนราคาแพงเกือบทุกยี่ห้ออย่างเช่น Ramirez หรือ Breedlove ถึงใด้ติดตั้ง Fishman Prefix Blender มาจากโรงงาน Taylor ถ้าเป็นรุ่นสายไนล่อนก็ใช้แต่ Fishman เหมือนกัน เสียงออกแอมป์ก็ดีแสนดีครับ ผมเลยเขียนไปถาม Fishman ว่าเขาทำ voicing เป็นพิเศษสำหรับปรีที่ใช้กับสายไนล่อนหรือเปล่า เขาก็ตอบมาว่าเขาไม่ได้ทำครับ ปิ้คอัพ Fishman ทุกรุ่นใช้ใด้ทั้งสายเหล็กและสายไนล่อน

ตกลงผมก็เลยยังไม่รู้ว่าจะเชื่อใครดีแต่ถ้าผมจะซื้อปิ้คอัพสำหรับกีต้าร์คลาสสิคผมคงเลือกใช้ LR Baggs ครับ
19-05-2009, 13:15
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ - by pood - 19-05-2009, 13:15

Forum Jump: