Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ
ถ้ามันร้าวจากแรงกระแทกมันก็คงไม่ร้าวต่อครับนอกจากคุณจะเอาไปกระแทกอะไรอีกเพราะ fingerboard ไม่ใด้รับแรง compression จากแรงดึงของสายแต่รับแค่ bending moment ตามแนวนอนซึ่งคงไม่ทำให้มันร้าวเพิ่ม ถ้าเป็นเมืองนอกมีสิทธิ์ร้าวเพิ่มถ้าอากาศแห้งเกินไปจนไม้หดตัวแต่บ้านเราคงไม่เป็นไรครับ ถ้าจะเอา lemon oil ทา fingerboard ให้ทั่วแล้วทิ้งไว้ซักหนึ่งชั่วโมงถึงเช็ดออกก็น่าจะเพิ่มความชื้นให้ fingerboard ใด้ครับ ไม้ที่ชื้นจะขยายตัวซึ่งทำให้รอยร้าวแคบลง ใด้ผลอย่างไรก็ช่วยรายงานด้วยครับเพราะผมรู้แต่ทฤษฏีแต่ไม่เคยลองเอง

ผมเคยมี Ovation ตัวนึงที่หลานหิ้วมาฝากจากอเมริกาตอนหน้าหนาว พอเปิดดูก้เห็นรอยร้าวเล็กๆตรง headstock แต่ทิ้งไว้ในกล่องสองอาทิตย์รอยนั้นก็หายไปแบบหาไม่เจอครับเพราะอากาศบ้านเรามันซื้น

การซ่อมนั้นทำใด้ครับโดนการเปลี่ยน fingerboard แต่ถ้ายังเล่นใด้ปกติก้อย่าคิดทำเลยครับเพราะค่าซ่อมไม่คุ้มครับ
07-05-2009, 23:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 06-05-2009, 18:35
RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - by pood - 07-05-2009, 23:16

Forum Jump: