NimitGuitar webboard
ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ (/showthread.php?tid=3986)

Pages: 1 2

ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - pentatone - 06-05-2009

ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว เป็นหลายช่องเลยครับ จะทำยังไงได้บ้างครับ มีผลอะไรต่อกีต้าร์บ้างครับ

hidden - Katayoot - 06-05-2009

ขอดูรูปด้วยครับ

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - pood - 07-05-2009

กีต้าร์อะไรครับ สาเหตุของการร้าวเกิดจากอะไรทราบไหมครับ ถ้าเป็นรอยแคบเท่าเส้นผม (hairline crack) ก็คงไม่มีผลอะไรแต่ถ้าถ่ายรูปมาใด้จะดีกว่าครับ

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - pop_250823 - 07-05-2009

ผมเคยมีกีต้าร์ที่ฟิงเกอร์บอร์ดร้าวเหมือนกัน ถ้าไม่มากมันไม่มีผลอะไรนะครับ แค่ไม่สบายใจเท่านั้นเอง

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - pentatone - 07-05-2009

ขอบคุณทุกท่านครับ
ไม่มีกล้องถ่ายเลย (พยายามหาอยู่) ไม่ได้จับนานเลย ใส่ถุงไว้นาน อาทิตย์ก่อนเปิดดูมันมีรอยไม่เยอะครับ
ทีนี้วันก่อนสังสรรค์กัน หยิบมาเล่นแล้วพลาดหัวกีต้าร์กระแทกฝา บิ่นเบ้อเริ่มเลย นั่นล่ะครับ สายรุ่งขึ้น ช็อก!!!สองเด้งเลย
ร้าวยาวเลยครับ มันร้าวเพิ่มอีกหลายเฟร๊็ท นับเฟร็ทไม่ร้าวง่ายกว่าครับ
คือกีต้าร์มันไม่แพงอะไร(fg420A) แต่เสียดายครับ เสียงมันใช้ได้เลย
มีผลกระทบอะไรบ้างไหม(ระยะยาว) ขอความเห็นครับ (พยายามหากล้องมาถ่ายให้ดูอยู่ครับ)

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - pood - 07-05-2009

ถ้ามันร้าวจากแรงกระแทกมันก็คงไม่ร้าวต่อครับนอกจากคุณจะเอาไปกระแทกอะไรอีกเพราะ fingerboard ไม่ใด้รับแรง compression จากแรงดึงของสายแต่รับแค่ bending moment ตามแนวนอนซึ่งคงไม่ทำให้มันร้าวเพิ่ม ถ้าเป็นเมืองนอกมีสิทธิ์ร้าวเพิ่มถ้าอากาศแห้งเกินไปจนไม้หดตัวแต่บ้านเราคงไม่เป็นไรครับ ถ้าจะเอา lemon oil ทา fingerboard ให้ทั่วแล้วทิ้งไว้ซักหนึ่งชั่วโมงถึงเช็ดออกก็น่าจะเพิ่มความชื้นให้ fingerboard ใด้ครับ ไม้ที่ชื้นจะขยายตัวซึ่งทำให้รอยร้าวแคบลง ใด้ผลอย่างไรก็ช่วยรายงานด้วยครับเพราะผมรู้แต่ทฤษฏีแต่ไม่เคยลองเอง

ผมเคยมี Ovation ตัวนึงที่หลานหิ้วมาฝากจากอเมริกาตอนหน้าหนาว พอเปิดดูก้เห็นรอยร้าวเล็กๆตรง headstock แต่ทิ้งไว้ในกล่องสองอาทิตย์รอยนั้นก็หายไปแบบหาไม่เจอครับเพราะอากาศบ้านเรามันซื้น

การซ่อมนั้นทำใด้ครับโดนการเปลี่ยน fingerboard แต่ถ้ายังเล่นใด้ปกติก้อย่าคิดทำเลยครับเพราะค่าซ่อมไม่คุ้มครับ

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - Pansaeng - 10-05-2009

สวัสดีครับ ถ้าแตกไ่ม่มากใช้ผงไม้อีโบนี้อุดแล้วใช้กาวไซยโนอคริเลท(กาวร้อนติดไม้)หยอด ถมจนเต็มแล้วใช้ใบคัดเตอร์ขูดแต่ง จากนั้น ทาเลมอนออย ก็จะทำให้ไม่สีเข้มขึ้น ทำให้รอยจางไป ถ้าฟิงเกอร์บอร์ดสีดำ แต่ควรซ้อมเพราะ ปล่อยไว้ อาจแตกเพิ่มขึ้นตามความชื้นที่เปลี่ยนไปตามสภาวะอากาศ หรือจากการสั่นสะเทือนจากการเล่น(ผลน้อยมาก)

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - povation - 10-05-2009

(10-05-2009, 00:36)Pansaeng Wrote: สวัสดีครับ ถ้าแตกไ่ม่มากใช้ผงไม้อีโบนี้อุดแล้วใช้กาวไซยโนอคริเลท(กาวร้อนติดไม้)หยอด ถมจนเต็มแล้วใช้ใบคัดเตอร์ขูดแต่ง จากนั้น ทาเลมอนออย ก็จะทำให้ไม่สีเข้มขึ้น ทำให้รอยจางไป ถ้าฟิงเกอร์บอร์ดสีดำ แต่ควรซ้อมเพราะ ปล่อยไว้ อาจแตกเพิ่มขึ้นตามความชื้นที่เปลี่ยนไปตามสภาวะอากาศ หรือจากการสั่นสะเทือนจากการเล่น(ผลน้อยมาก)

ช่างกีตาร์...มาเอง...
ผมตั้งกระทู้แนะนำสมาชิกใหม่ให้น้าพันแสงแล้ว
เข้าไปตอบพูดคุยกับสมาชิกได้นะครับ

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - boobyblue - 10-05-2009

ok...
ด้วยความยินดีครับ.

(ตอบแทนน้าพันแสง..)

RE: ฟิงเกอร์บอร์ดร้าว ทำไงได้บ้างครับ - karn - 10-05-2009

(10-05-2009, 03:23)boobyblue Wrote: ok...
ด้วยความยินดีครับ.

(ตอบแทนน้าพันแสง..)

เง้ยยยยย!!!

เดี๋ยวนี้มีมุกนะน้าBig Grin