Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมหาสเปค yamahaFG411CE ไม่เจอครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ผมหาสเปค yamahaFG411CE ไม่เจอครับ
กีต้าร์ทุกตัวคอมันจะงอขึ้นเรื่อยฯตามอายุขัยของมันเนื่องจากแรงดึงของสายเขาก็เลยทำ
adjustable truss rod มาให้ปรับคอใด้โดยผู้ริเริ่มคือ Gibson ตั้งแต่ยุค 1920's พอ
ลิขสิทธ์หมดอายุลงเจ้าอื่นก็เลยทำตามบ้าง มี Martin เจ้าเดียวที่ไม่ยอมทำจนถึงปี 1985

ถ้า truss rod ปรับสุดแล้วคอยังงออยู่สิ่งที่ต้องทำคือการถอดคอออกมาปรับมุมใหม่ครับ
ความยากง่ายของการทำก็ขึ้นอยู่กับวิธีที่ผู้ผลิตใช้ต่อคอกับตัวกีต้าร์ ถ้าเป็นกีต้าร์ยุคใหม่อย่าง
พวก Taylor, Bourgeois, Tacoma ที่ใช้น้อตยึดก็ง่ายมากแต่ถ้าเป็นกีต้าร์ส่วนใหญ่ที่ใช้
dovetail joint นี่เรื่องใหญ่มากครับ ช่างสมชายเคยบอกผมว่าใครให้สองหมื่นยังไม่ยอมทำให้
เลย ถ้าเป็น Martin ยังน่าทำแต่ Yamaha นี่คงไม่คุ้มครับ

วิธีแก้อย่างอื่นก็คือการฝน saddle ลง การใช้สายเบอร์เล็กลงและการตั้งสายที่ Eb ครับ ถ้าต้องการ
ทำ neck reset ควรปรึกษาช่างที่เป็น certified luthier ซึ่งในบ้านเราเท่าที่ทราบก็มีช่างโจนส์คน
หนึ่งแน่นอน

เรื่องคองอนี่คนที่ซื้อกีต้าร์มือสองทุกคนควรศึกษาไว้นะครับเพราะมันเป็นเรื่องปกติของกีต้าร์เก่าทุกตัว
ตามปกติถ้ากีต้าร์โดนฝน saddle มาแล้วผมไม่ซื้อครับ
26-05-2008, 10:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผมหาสเปค yamahaFG411CE ไม่เจอครับ - by pood - 26-05-2008, 10:30

Forum Jump: