Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน
(01-02-2012, 21:28)Bluedog Wrote: ไม้เก่าตามความรู้สึกนะครับ(ไม่น่าเรียกความรู้ แค่การเดาสุ่มครับ) ค่อยๆแห้งน่าจะมีการเรียงตัวของอะตอมเป็นระเบียบ
มากกว่าแบบที่เผาให้ความร้อนเหมือนกับการไปรบกวนการจัดเรียงอะตอมภายในเนื้อไม้ คุณสมบัติของไม้น่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลง การเดินทางของเสียงผ่านโมเลกุลน้ำ
กับของแข็งใช้ความเร็วไม่เท่ากัน เสียงผ่านไม้ที่เก่าที่แห้ง เสียงสั่นสะเทือนได้สม่ำเสมอกว่านะครับ การแทรกสอดของคลื่นเสียง
เกิดเรโซแนนจะสอดคล้องกับการสั่นของไม้ที่มีโมเลกุลแบบเดียวกัน ส่งแรงไปโมเลกุลที่เหมือนๆกันรับแรงไม่ต้องมาก แอมปริจูด
ก็มากขึ้น เสียงเลยดังกังวาลกว่าเมื่อใช้แรงไปกระตุ้นให้ไม้สั่นที่เท่ากันครับ มั่วๆเอานะครับ อยากฟังของจริงจากน้าpoodครับ

เรื่องกีต้าร์ยิ่งเก่าเสียงยิ่งดี เสียงยิ่งเปิดนั้นมันเป็นเรื่องของ "ความเชื่อ" ที่ไม่สามารถพิสูจน์ใด้ทั้งนั้นครับ มีกูรูเป็นร้อยคนที่พยายามอธิบายด้วยเหตุผลทางวิทยาศาสตร์เหมือนข้อความข้างบนแต่ก็เป็นแค่การเดาเอาเท่านั้น เคยมีการพยายามพิสูจน์โดยการใช้ electron microscope ส่ิองดู molecular structure แ่ก็ไม่มีใครเห็นความแตกต่าง

เรื่องกีต้าร์ยังไม่เท่าไหร่นะครับ ถ้าเป็นเรื่อง violin นี่เขาลองกันมาเยอะเพราะตัวที่อายุสามสี่ร้อยปีนี่ราคาหลายสิบล้านบาท พอลองกันเข้าจริงก็ไม่มีใครฟังออกว่าเสียงมันดีกว่า violin ใหม่เอี่ยมราคาไม่กี่สตางค์ซักคนเดียว

http://en.wikipedia.org/wiki/Stradivarius

ผมมีกีต้าร์ Guild ตัวหนึ่งที่อยู่กับผมมาครบสี่สิบปีพอดี ถ้าถามผมว่าเสียงมันดีขึ้นไหมผมก็ตอบไม่ใด้หรอกครับเพราะผมจำเสียงมันเมื่อสี่สิบปีก่อนไม่ใด้ สรุปใด้ว่าถ้ากีต้าร์ตัวไหนเสียงห่วยตอนเป็นกีต้าร์ใหม่ก็อย่าหวังว่าเสียงมันจะดีตอนมันอายุมากเลยครับ ถ้าเสียงมันดีตั้งแต่ตอนซื้อก็รับรองว่าเสียงมันคงไม่ห่วยลงแน่นอนตอนมันอายุมากขึ้น

เรื่องการเล่นมากๆทำให้กีต้าร์เสียงดีขึ้นนี่ก็ไม่มีข้อสรุปเหมือนกันแต่หลายๆคนก็เชื่ออย่างนั้น ลองอ่านบทความนี้ดูครับ

http://www.acousticguitar.com/gear/advic...tion.shtml
02-02-2012, 11:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน - by pood - 02-02-2012, 11:24

Forum Jump: