Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน
Author Message
Bluedog Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน
ไม้เก่าตามความรู้สึกนะครับ(ไม่น่าเรียกความรู้ แค่การเดาสุ่มครับ) ค่อยๆแห้งน่าจะมีการเรียงตัวของอะตอมเป็นระเบียบ
มากกว่าแบบที่เผาให้ความร้อนเหมือนกับการไปรบกวนการจัดเรียงอะตอมภายในเนื้อไม้ คุณสมบัติของไม้น่าจะเกิดการเปลี่ยนแปลง การเดินทางของเสียงผ่านโมเลกุลน้ำ
กับของแข็งใช้ความเร็วไม่เท่ากัน เสียงผ่านไม้ที่เก่าที่แห้ง เสียงสั่นสะเทือนได้สม่ำเสมอกว่านะครับ การแทรกสอดของคลื่นเสียง
เกิดเรโซแนนจะสอดคล้องกับการสั่นของไม้ที่มีโมเลกุลแบบเดียวกัน ส่งแรงไปโมเลกุลที่เหมือนๆกันรับแรงไม่ต้องมาก แอมปริจูด
ก็มากขึ้น เสียงเลยดังกังวาลกว่าเมื่อใช้แรงไปกระตุ้นให้ไม้สั่นที่เท่ากันครับ มั่วๆเอานะครับ อยากฟังของจริงจากน้าpoodครับ
01-02-2012, 21:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม้หน้าเป็นแผ่นใหญ่ๆแผ่นเดียวกัน - by Bluedog - 01-02-2012, 21:28

Forum Jump: