Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hide glue คือกาวอะไรครับ
Author Message
Plysters Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Hide glue คือกาวอะไรครับ
Hide Glue ก็ตามที่ข้างบนบอกมาน่ะครับ

แต่ที่มันสั่นสะเทือนได้ดีกว่าเพราะว่าเวลามันแห้งมันจะแข็งเป็นผลึก

นึกถึงเคาะไม้สองอันวางมีพรมอยู่ตรงกลาง กับ มีสังกะสีอยู่ตรงกลางแล้วกันครับชัดเจนดี

อีกอย่างพอน้ำในกาวมันระเหย มันจะเหลือแต่เนื้อกาวถ้าหน้าสัมผัสไม่ดีจริง

ก็เตรียมตัวหลุดได้เลย เพราะอนิมอลกลู ละลายได้ด้วยน้ำ เลยแพ้ความชื้น

ไม่เหมือนพวก White Glue หรือ yellow ที่จะแห้งแล้วกลายเป็นฟิล์มเคลือบ

จึงถูกบังคับให้หน้าสัมผัสสนิท ซึ่งการต่อไม้สนิทกว่าก็ดีกว่าอยู่แล้วจริงไม๊ครับ

จากประสบการณ์ตรง ทั้ง Hide Glue ทั้ง French Polish และ อื่นๆก็ตามในสายเหล็ก

ผมก็ว่ามันดีขึ้นกว่า กีตาร์โรงงานมาตรฐานทั่วไปจะดังหรือไม่ดังก็ตาม

แต่เสียงที่ชินหูของคนส่วนมาก

มันมาจากเพลง ที่อัดจากกีตาร์ที่ไม่ได้ใช้ของพวกนี้

เสียงที่แตกต่างไป ต่อให้เป็นทางที่ดีขึ้น ก็ยากเกินความเข้าใจ แต่ไม่มีใครผิดใครถูก

( เรื่องพวกนี้ผมวัดจากเหล่าๆรุ่นน้อง รุ่นพี่ นักดนตรีที่ผมสนิทนะครับ )

(This post was last modified: 24-09-2011, 22:09 by Plysters.)
24-09-2011, 21:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Hide glue คือกาวอะไรครับ - by Plysters - 24-09-2011, 21:48

Forum Jump: