Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ
Author Message
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

Likes Given: 0
RE: ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ
คือผมมีประเด็นครับ

ที่ว่า เอาไม้บางๆ มาอัดรวมกันนั้น ... ผมจะพูดถึงเรื่อง ไม้บางๆ นี่แหล่ะคับ

เพราะว่า การที่จะเลื่อยออกมาให้มัน บาง นั้น ... มันต้อง เสียเนื้อไม้บริเวณที่โดนใบเลื่อยฟัน อยู่ดี

เช่น ถ้าผมมีไม้ชิ้นนึงหนา 30 cm. แล้วอยากจะเอามาเลื่อยเป็นชิ้นๆ ให้หนาซัก 2 mm. ถ้าใบเลื่อยที่ผมใช้หนา 2 mm. เหมือนกัน นั่นแปลว่า ... ผมจะต้องเสียเนื้อไม้ไปประมาณ 50% ถึงจะได้ไม้ขนาดที่ผมต้องการ ... นั่นแปลว่า ถ้าเอาไม้ขนาด 2 mm. ที่ผมเลื่อยได้ กลับมาเรียงๆ กัน ความหนาโดยรวมน่าจะไม่เกิน 20 cm.

อีกอย่างนึงคือ ... ความหนาของไม้ที่เอามาทำ body ของกีต้าร์นั้นก็ไม่น่าจะเกิน 2.5 mm.

ฉะนั้น ที่บอกว่า ประหยัดเนื้อไม้นั้น ... ก็น่าจะประหยัดได้ไม่มาก ... ผมจึงสงสัย และมาถามนี่แหล่ะคับ (คิกๆๆ)

สงสัยจริงหนอ สงสัยจริงหนอ ???

เอารูป pattern การเลื่อยมาฝากค้าบบ
[Image: 67718004276741f2.jpg]
(This post was last modified: 08-08-2011, 09:34 by veedemort.)
08-08-2011, 09:29
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามน้าปู๊ด และท่านผู้รู้ เรื่อง ลามิเนต ที่เอามาทำกีต้าร์ คับ - by veedemort - 08-08-2011, 09:29

Forum Jump: