Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
(02-06-2011, 00:22)pood Wrote: ในกีต้าร์ไฟฟ้าเราคงไม่ต้องการ stiffness แต่ต้องการ yield strength มากกว่าครับ

ขอบคุณน้า pood ด้วยครับที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แต่ผมยังเห็นต่างครับSmile คือยังคิดว่า stiffness เป็นสิ่งที่ควรจะคำนึงถึงมากกว่าในการทำกีตาร์ครับ ไม่ใช่ว่า strength ไม่สำคัญนะครับแต่ strength นั้นจะวัดว่าวัสดุนั้นทนแรงได้มากน้อยแค่ไหน อย่างใน yield strength ก็จะวัดแรงในระดับที่เริ่มจะทำให้วัสดุเสียรูปไปโดยถาวร ซึ่งผมคิดว่าสำหรับกีตาร์แล้วแรงที่เกิดจากแรงตึงสายที่กระทำกับโครงสร้างไม่ว่าจะเป็น body หรือคอนั้นน่าจะต่ำกว่าระดับ yield strength เยอะครับ แม้แต่กับกีตาร์ที่คอโก่ง action สูงจนเล่นไม่ได้ก็ตาม

ดังนั้นในการที่จะทำให้กีตาร์ทนกับแรงตึงสายโดยคอหรือ body ไม่งอจนเป็นปัญหาได้ stiffness จึงน่าจะเป็นปัจจัยที่ควรจะคำนึงถึงมากกว่าครับ ซึ่งตรงนี้กีตาร์ไฟฟ้าอาจจะไม่มีปัญหาเท่ากับกีตาร์โปร่งเนื่องจากโครงสร้างแข็งแรงกว่าเยอะ แต่ความแข็งระดับไหนถึงจะเหมาะสมก็อยู่ที่ดุลย์พินิจของช่างผ่านการเลือกใช้ไม้ชนิดต่างๆ ตลอดจนปรับความหนาบาง เพื่อให้ได้เสียงตามต้องการ ซึ่งผมก็เห็นด้วยครับว่าความแข็งของไม้เป็นปัจจัยหนึ่งที่มีผลต่อการสั่นสะเทือนและเสียงของกีตาร์ครับ

สำหรับเรื่อง grain orientation กับเสียงในกีตาร์ไฟฟ้า ที่จริงผมก็ไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับกีตาร์ไฟฟ้ามากนัก แต่เชื่อว่าไม่ว่า flatsawn หรือ quartersawn ก็สามารถให้เสียงที่ดีได้ไม่แพ้กันสำหรับพวก solid body ครับ แต่ที่ส่วนใหญ่นิยมใช้ quartersawn กันมากกว่าน่าจะเพื่อเลี่ยงปัญหาเรื่องไม้หดขยายหรือบิดตัวของจากความชื้นที่จะเกิดกับ flatsawn ได้มากกว่าตามที่น้า pood และคุณ pong พูดถึงครับ

03-06-2011, 15:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread

Forum Jump: