Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีงบ 3หมื่นช่วยแนะนำโปร่งไฟฟ้าใฃ้ทำงานทีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีงบ 3หมื่นช่วยแนะนำโปร่งไฟฟ้าใฃ้ทำงานทีครับ
ผมว่าคงจะหาข้อสรุปยากหน่อยจากนักดนตรีอาชีพหลายๆท่านในบ้านนี้ครับเพราะแต่ละคนก็มีความชอบส่วนตัวไม่เหมือนกัน ผมขอตอบในฐานะ "คนฟัง" ก็แล้วกันว่าเราคิดอย่างไร

1. เสียงเปล่าๆของกีต้าร์ที่คุณเล่นมันไม่มีความหมายเลยเพราะคนฟังไม่ใด้ยินหรอก คุณจะเล่น Martin D-45 หรือยามาฮ่าตัวละไม่กี่บาทถ้าคุณปรับเสียงไม่ดีมันก็ฟังไม่เพราะครับ ดังนั้นผมให้น้ำหนักกับเสียงเปล่าแค่ 20% ส่วนอีก 80% นั้นยกให้กับระบบขยายเสียงตั้งแต่ปิ้คอัพ ปรีแอมป์ยันระบบ PA ของร้าน

2. ถ้าคุณเล่นวันละหลายชั่วโมงนี่ผมว่าน่าจะหากีต้าร์ที่เล่นแล้วสบายมือที่สุด กีต้าร์ทรง D นี่ถ้านั่งเล่นเป็นชั่วโมงมันเมื่อยแขนขวานะครับถ้าคุณไม่ใช่คนตัวใหญ่

3. ไม่มีกีต้าร์ตัวไหนที่เหมาะกับเพลงทุกสไตล์นะครับ อย่างสไตล์บอสซ่าเยอะๆผมว่าเสียงจากสายไน่ล่อนเพราะกว่าสายเหล็กเป็นต้น

สรุปว่าถ้าใช้เล่นอาชีพนี่กีต้าร์ไม่ควรเป็น all solid เพราะมันหอนง่าย เอาแค่ solid top ก็เหลือเฟือแต่อย่าประหยัดเงินเรื่อง preamp เท่าที่ผมทราบมีกีต้าร์อยู่ไม่กี่ยี่ห้อที่ใช้ปรีแอมป์รุ่นเดียวกันทั้งกีต้าร์ราคาถูกและแพงคือ Takamine Japan และ Ovation งบสามหมื่นหา Takamine Japan มือสองที่เป็น solid top สบายมากครับ ทางเลือกอีกทางก็คือซื้อกีต้าร์ที่ไม่มีปรีแล้วมาติดเอง ผมมีเพื่อนศิลปินคนหนึ่งที่ใส่ปรีราคาแพงกว่าตัวกีต้าร์เอาไว้ออกคอนเสิร์ตครับ
10-10-2010, 16:39
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีงบ 3หมื่นช่วยแนะนำโปร่งไฟฟ้าใฃ้ทำงานทีครับ - by pood - 10-10-2010, 16:39

Forum Jump: