Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
อ่านโพสต์ข้างบนแล้วต้องเข้ามาตอบโดยด่วนเลยครับ

ผมเห็นด้วยกับทั้งคุณแจ้คและน้ายอดเยี่ยมครับ สิ่งที่ผมเกลียดที่สุดคือการฝน saddle ลงเพราะมันทำให้กีต้าร์เสียงห่วยลงแน่นอน ถ้าเป็นกีต้าร์ที่มี UST pickup ยิ่งแล้วใหญ่เพราะบางครั้งทำให้เสียงแต่ละสายดังไม่เท่ากันเนื่องจากการฝนที่ไม่ขนานกับแนวเดิม ผมเคยเห็นบางคนฝนลงจน pickup ไม่ดังก้ยังมีเลย

อย่าลืมว่าการฝน saddle นั้นมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเพราะถ้าฝนผิดก็ต้องไปหาช่างให้ทำ saddle ให้ใหม่อย่างเดียวเลย ถ้าจะฝนจริงผมขอให้เก็บไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายดีกว่าครับ

ก่อนจะฝน saddle ผมขอให้ลองเช็คสาเหตุอื่นๆที่ทำให้สายแข็งก่อนครับ

1. NUT... ถ้าร่องนัทสูงเวลาเล่นก็ต้องออกแรงกดเยอะขึ้น วิธีเช็คง่ายๆก็ทำใด้โดยเอาคาโป้มาคาดที่เฟร็ตแรกแล้วลองเล่นดู ถ้าสายนุ่มขึ้นก็แสดงว่าร่องนัทสูงเกินไปแน่นอน ถ้าไม่มีเกจวัดก็ส่งช่างลูกเดียวเลยครับ

2....NECK CURVATURE ลองวัดความสูงของสายที่เฟร็ตสิบสองดูครับ ความสูงของสาย 6 จากเฟร็ตบอร์ดถึงใต้ท้องสายควรจะอยู่ที่ 2.6-3.0 มม ส่วนสายหนึ่งจะต่ำกว่าเล็กน้อย ถ้ามันสูงกว่านี้ก็ลองเช็คความโค้งของตอโดยการเอาคาโป้คาดเฟร็ตแรกและเอามือกดสายตรงเฟร็ตสิบสอง ถ้าความโค้งใด้มาตรฐานก็จะสอดนามบัตรสองใบเข้าไปตรงเฟร็ต 5-7 ใด้แบบคับๆพอดี

3...NECK ANGLE... ถ้าเช็คความโค้งและปรับ truss rod จนใด้มาตรฐานแล้วแต่สายหกยังสูงเกิน 3 มม ก็ต้องถอดคออกมาตั้งองศาใหม่ครับ กีต้าร์ Taylor ใช้คอยึดด้วยน้อตแค่สองตัวซึ่งทำให้คอยกง่ายแต่ก็ถอดมาตั้งใหม่ใด้โดยใช้เวลาไม่กี่นาที (ถ้าเป็น Martin หรือ Gibson ก็ซวยไปครับ) ถ้าทำเองไม่เป็นก็ส่งช่างดีกว่าครับ

ถ้าเช็คและแก้ไขทั้งสามข้อข้างบนแล้วสายยังแข็งอยู่ผมก็มีวิธีสุดท้ายที่ทำให้สายนุ่มขึ้นได้ก่อนจะไปฝน saddle ครับ วิธีนี้ไม่มีในตำรานะครับแต่ผมรับรองใด้ว่ากีต้ารไม่เสียหายหรอกเพราะผมเจอโดยความบังเอิญ

ผมเคยซื้อ Yamaha Compass มือสองมาตัวหนึ่งที่เล่นง่ายมากๆแบบใครใด้เล่นก็ติดใจเพราะสายมันนุ่มมาก มาวันหนึ่งก็มีเซียนท่านหนึ่งมาส่องคอดูแล้วบอกผมว่าคอมันตรงเกินไป พอพูดเสร็จแกก็ปรับ truss rod ให้คอมันโค้งใด้มาตรฐานตามข้อสองข้างบนทันที ปรากฏว่าสายแข็งโป๊กเลยครับ พอเซียนท่านนั้นกลับบ้านไปผมก็เลยปรับคอใหม่ให้มันตรงขึ้นสายก็กลับมานุ่มเหมือนเดิม ตั้งแต่คราวนั้นผมก็เลยเลิกเชื่อฝรั่งเรื่องการปรับความโค้งของคอครับ ถ้าผมเช็คแล้วว่าคอไม่ยกแต่สายแข็งผมก็ส่องด้วยตาก่อนว่าคอมันโค้งหรือเปล่าแล้วขัน truss rod ทีละ 1/4 รอบจนสายนุ่มขึ้น ถ้าขันมากไปจนสายมัน buzz ก็คลายกลับครับ

เรื่องสาย buzz นี่ขึ้นอยู่กับน้ำหนักมือคนเล่นด้วยนะครับ อย่างกีต้าร์ที่ผมเล่นแล้ว buzz น้ายอดเยี่ยมจะเล่นใด้สบายมือโดยไม่ buzz ดังนั้นน้ายอดเยี่ยมก็สามารถจะขันคอให้ตรงมากกว่าใด้เพราะยิ่งตรงสายยิ่งนุ่มครับ

ดังนั้นการฝน saddle จึงควรเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับกีต้าร์โปร่งยี่ห้ออื่นๆที่คอเริ่มยกเพราะอายุมากแต่ถ้าเป็น Taylor หรือ Collings ที่ถอดน้อตมาตั้งคอใหม่ใด้นั้นการฝน saddle ไม่มีความจำเป็นเลยครับ น้าป้อปปี้เคยซื้อ Big Baby มาแล้วจับถอดคอตั้งองศาใหม่ทำให้สายนุ่มขึ้นเหมือนเป็นกีต้าร์คนละตัวเลยครับ

(This post was last modified: 20-04-2011, 23:19 by pood.)
20-04-2011, 23:09
Find Like Post Reply
somboon.c Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
(20-04-2011, 22:03)ยอดเยี่ยม Wrote:
(20-04-2011, 11:19)jackkitchar Wrote: "อย่าฝน saddle ลง เด็ดขาดครับ...!!!! เป็นวิธีที่ผิดอย่างมากมาก เพราะการฝน saddle ต่ำลง จะต้องตั้ง intonation ใหม่
คือแบบที่กีต้าร์ไฟฟ้ามี น๊อตเล็ก ๆ ที่ saddle ปรับเข้าออก สั้นยาวได้เล็กน้อยน่ะครับ แต่กีต้าร์ Taylor เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น
ของที่เขาทุ่มทั้งชีวิตออกแบบมา นับว่าเป็นกีต้าร์ที่ระยะสาย ต่ำมากๆ แล้วนะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..ที่คุณ Jack บอกไปนั้นเป็นหลักการที่ถูกต้องตามหลักของช่างและคนที่ชอบฟังเสียงกีตาร์กังวาลแบบดั้งเดิม

แต่อย่าลืมเรื่องสรีระของมือและนิ้ว ตลอดจนความแข็งแรงของนิ้ว (อันนี้ฝึกได้) ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
รู้สึกว่าจะโยงไปถึงคำถามที่คุณวีเคยตั้งกระทู้เอาไว้ ลองไปเปิดอ่านดูครับคุณสมบูรณ์
1. เล่นเพลินๆคนเดียวหรือเล่นให้ใครฟังหรือเปล่า
2. หิ้วกีตาร์ออกนอกบ้านไปโชว์บ่อยหรือเปล่า
3. กลัวเพื่อนติเรื่องเสียงหรือชอบเสียงตามใจตัวเอง

เลือกเอาว่าจะเอาเสียงดีแต่เล่นได้แป๊ปเดียว กับเสียงกลางๆแต่เล่นได้นานๆ
อย่าลืมเปิดดูกีตาร์โปร่งของพวกที่เล่นกีตาร์เป็นอาชีพ(เล่นกลางคืน) ซึ่งแต่ละคนเล่นไม่ต่ำกว่า 3 ชั่วโมงต่อวัน
แล้วจะตกใจว่า..หลักการที่บรรดาช่างพูดถึงนั้น แทบใช้ไม่ได้เลย..

ผมเคยมี Taylor 414 CE Limited เหมือนกัน แต่ขายไปแล้ว
เจอเหตุการณ์เหมือนคุณสมบูรณ์ทุกประการ คือ
1. เสียงเบาจนต้องเอียงหูฟัง
2. ออกแรงเล่นเยอะ เรียกว่ากีตาร์กินแรง
3. ตั้งแอคชั่นยังไงก็ยังแข็ง
4. ขายดีกว่า

ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อกีตาร์..ผมจะไม่ซื้อกีตาร์ที่กินแรงเป็นอันขาด
เออ..กีตาร์ที่กินตังค์มากๆด้วย Big Grin
ขอบคุณน้ายอดเยี่ยมมากครับ...แล้วกีต้าร์ที่ไม่กินแรงมันมียี่ห้อและรุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ งบฯ ไม่เกิน 1 แสนครับ อ้อเล่นอยู่บ้านฟังเองเพลินๆ ครับ เล่นกับแอม VOX AGA 70 ที่พึ่งถอยมาใหม่ครับ

ขอบคุณน้า Pood อีกหนึ่งท่านครับที่ให้ความรู้ แต่ทั้งหมดที่แนะนำผมไม่กล้าทำเองครับ แม้นแต่ขัน Truss rod ครับ...แต่ปัจจุบันนี้บางครั้งสายหกก็ Buzz ครับ อาจจะเป็นเพราะผมกดไม่แรงก็เป็นได้ครับ เพราะช่วงนี้มือซ้ายผมยังไม่แข็งแรงพอครับ จับคอร์ดที่พาดสายนานๆ (3-4 ห้อง) ก็จะรู้สึกปวดเเมื่อยครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
(This post was last modified: 10-05-2011, 08:46 by somboon.c.)
20-04-2011, 23:40
pokdeng Offline
Member

Likes Given: 0
ขอแจมด้วยคนครับ คำว่าแข็ง ไม่แข็ง ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วยครับ กีตาร์ตัวเดียวกัน บางคนว่านิ่ม บางคนว่าแข็ง

(สำหรับคนที่ไม่แข็ง ควรปรึกษาแพทย์ครับ ฮี่ๆๆ)
27-04-2011, 13:36

Forum Jump: