Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ToNY@SHoPPeR Guitar ^^.
Author Message
ToNY@SHoPPeR Offline
Senior member

Likes Given: 4
RE: ToNY@SHoPPeR Guitar ^^.
(21-07-2011, 17:15)piggyprince Wrote: กีต้าร์ไรมะรู้ เก๊าเก่า สนิมเขลอะ แต่....สามตัวถอย Camry ป้ายแดงได้เลยป้ะเนี่ย ฮ่วยยยยย !!!

สี่แสนก็เอามะอยู่ครับ กลากๆแบบนี้ อิ อิ อิ

Big Grin
21-07-2011, 17:27
Find Like Post Reply
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
Big Grin

เท่าที่ผมรู้ ในเมืองไทยมี Fender กลากๆ แบบนี้ไม่น่าจะต่ำกว่า 4-5 ตัวนะครับ จากจำนวนผลิตทั้งหมด 83 ตัว ราคาเริ่มต้นขายกันที่ประมาณ USD 12,000.- ราคาสุดท้ายที่เห็นซื้อขายกันอยู่ที่ USD 16,500.- ซึ่งตอนนี้จะหาก็ไม่มีใครขายแล้วครับ เพราะคนที่ซื้อส่วนใหญ่มักเก็บกันไว้เก็งกำไร เนื่องจาก Mayer ยังหนุ่ม อนาคตยังอีกไกล มีเวลาเหลือสร้างบารมีอีกเยอะ ดังนั้นนักเก็งกำไรจึงคาดว่าราคาน่าจะยังไปได้อีกพอสมควรครับ

ส่วนผมไปหลอนเจ้า Fender กลากๆ ตัวนี้ก็เพราะได้ลองของคุณต้น Panpakk ที่ร้าน Pedal Park ของคุณ Yodchula น่ะแหละ วันนั้นคุณต้นลงทุนหิ้วหัวแอมป์ Two Rock ไปด้วย ตอนแรกที่รุ่นนี้ออกมาผมก็ไม่คิดว่าเสียงจะดี (เพราะเคยลองตัว Montaray แล้วไม่ค่อยประทับใจ) แต่พอได้จับได้ลองแล้ว โอ้.....แม่เจ้า มันใช่เลย (แต่คนที่ชอบเสียง Strat แท้ๆ จะไม่ค่อยชอบนะครับ) มันหนา..มันพุ่ง..โอวว์.... ยิ่งได้เล่นกับหัว Two Rock แล้ว ทำให้เพ้อเจ้อคิดไปได้ว่า เราก็เป็น John Mayer ได้นี่หว่า 555..Rolleyes

จากประสพการณ์ที่ผมเคยลอง Strat มา ผมชอบอยู่ 2 ตัวคือ 1. Original Strat 1961 ของคุณเล็ก Slabboard (ใน Guitarthai) และ 2. Blacky Limited ของอีตา Eric Clapton ที่ตอนนั้น Music Concept ได้มา 4 ตัวตั้งราคาไว้ที่ "750,000.- บาท"... และผมมีโอกาสได้ลองสัมผัสจึงได้รู้ว่า นี่แหละ เสียงที่ Strat ที่เราได้ยินตาม CD เพลง...

ทุกวันนี้ผมก็ยังตามหา Start ในฝันอยู่ครับ หวังว่าสักวันคงจะได้เจอ...Big Grin
22-07-2011, 14:19

(22-07-2011, 14:19)pong555 Wrote: Big Grin

เท่าที่ผมรู้ ในเมืองไทยมี Fender กลากๆ แบบนี้ไม่น่าจะต่ำกว่า 4-5 ตัวนะครับ จากจำนวนผลิตทั้งหมด 83 ตัว ราคาเริ่มต้นขายกันที่ประมาณ USD 12,000.- ราคาสุดท้ายที่เห็นซื้อขายกันอยู่ที่ USD 16,500.- ซึ่งตอนนี้จะหาก็ไม่มีใครขายแล้วครับ เพราะคนที่ซื้อส่วนใหญ่มักเก็บกันไว้เก็งกำไร เนื่องจาก Mayer ยังหนุ่ม อนาคตยังอีกไกล มีเวลาเหลือสร้างบารมีอีกเยอะ ดังนั้นนักเก็งกำไรจึงคาดว่าราคาน่าจะยังไปได้อีกพอสมควรครับ

ส่วนผมไปหลอนเจ้า Fender กลากๆ ตัวนี้ก็เพราะได้ลองของคุณต้น Panpakk ที่ร้าน Pedal Park ของคุณ Yodchula น่ะแหละ วันนั้นคุณต้นลงทุนหิ้วหัวแอมป์ Two Rock ไปด้วย ตอนแรกที่รุ่นนี้ออกมาผมก็ไม่คิดว่าเสียงจะดี (เพราะเคยลองตัว Montaray แล้วไม่ค่อยประทับใจ) แต่พอได้จับได้ลองแล้ว โอ้.....แม่เจ้า มันใช่เลย (แต่คนที่ชอบเสียง Strat แท้ๆ จะไม่ค่อยชอบนะครับ) มันหนา..มันพุ่ง..โอวว์.... ยิ่งได้เล่นกับหัว Two Rock แล้ว ทำให้เพ้อเจ้อคิดไปได้ว่า เราก็เป็น John Mayer ได้นี่หว่า 555..Rolleyes

จากประสพการณ์ที่ผมเคยลอง Strat มา ผมชอบอยู่ 2 ตัวคือ 1. Original Strat 1961 ของคุณเล็ก Slabboard (ใน Guitarthai) และ 2. Blacky Limited ของอีตา Eric Clapton ที่ตอนนั้น Music Concept ได้มา 4 ตัวตั้งราคาไว้ที่ "750,000.- บาท"... และผมมีโอกาสได้ลองสัมผัสจึงได้รู้ว่า นี่แหละ เสียงที่ Strat ที่เราได้ยินตาม CD เพลง...

ทุกวันนี้ผมก็ยังตามหา Start ในฝันอยู่ครับ หวังว่าสักวันคงจะได้เจอ...Big Grin

กรี๊ดดดดดดดดดดดด!! Blackie!
เสียงน่าจะแหล่มมากเหมือนใน CD แน่ๆครับ ^^

[Image: fender_eric_clapton_blackie_stratocaster.JPG]

http://cgi.ebay.com/Fender-Custom-Shop-E...500wt_1413

ราคาปวดใจจริงๆครับ พี่ Pong555 ไม่รับสักตัวหรอครับ Shy

แค่ที่มีอยู่ก็สุดยอสแล้วคร๊าาาาบ Wink

24-07-2011, 16:14
Noname Offline

Likes Given: 1
เข้ามาดูขอรับ

Project หน้าอยากได้Masterbuilt ซักตัวกะเขาซะที
แต่Martin Brazilian ก็อยากได้ น้อง Gib LP แจ่มๆก็อยากได้ Mesa Mark V แบบHardwood ก็อยากได้

โอ๊ยยยยยยยย เอาอะไรก่อนดี
24-07-2011, 23:42

(24-07-2011, 23:42)Noname Wrote: เข้ามาดูขอรับ

Project หน้าอยากได้Masterbuilt ซักตัวกะเขาซะที
แต่Martin Brazilian ก็อยากได้ น้อง Gib LP แจ่มๆก็อยากได้ Mesa Mark V แบบHardwood ก็อยากได้

โอ๊ยยยยยยยย เอาอะไรก่อนดี

ง่ายๆเลยครับพี่ Noname หวดดดดดดดดดด!! ให้หมด อิอิ Big Grin
26-07-2011, 15:59

เรื่อง Uke ก็มีอยู่ว่าเห็นเพื่อนพ้องพี่น้องใกล้ตัวมีเล่นเยอะทีเดียวครับ จะบอกว่ากระแสมาแรงก็ได้ เลยเกิดอาการคันครับ 555 ซุ่มเสียงของเจ้า Ukeก็ชั่งน่ารักสะจริง แบบนี้ผมเองจะไม่ลองหัดบ้างหรือครับ? ???
เลยหาโอกาศไปยืมหมีน้อยกระต่ายน้อยของเพื่อนมาลองหัดเล่นอาทิตย์นึงครับ"ยังจับได้สี่คอร์ด" ? :-[ ?
ด้วยความเกรงใจก็รีบคืนไป แล้วเข้ามาอ่านข้อมูลใน Ukethai ได้สักพักครับพอรู้จักหลายยี่ห้อบ้าง
ประจวบเหมาะเห็นพี่ V74 รู้จักกันตั้งแต่ guitarthai เล่น Uke มาก่อนเห็น Ukeของพี่แกสวยๆทั้งนั้นครับ(รูปสวย) ?;D
ก็ตัดสินใจไปร้านขาย Uke เลยแล้วก็เรียบร้อยครับ ?Big Grin

มาชม Uke ตัวแรกของผมกันครับ ?Wink

[Image: hNkul.jpg]

กล่องแบบนี้คุ้นๆไหมครับ? ???

[Image: BKq6a.jpg]

ยี่ห้อนี้คนเล่น Uke ไม่น่าไม่มีใครไม่รู้จักครับ ?เปิดกล่องออกมา

[Image: Vx6Qk.jpg]

[Image: QoRIQ.jpg]

[Image: eyyf5.jpg]

[Image: TYrdR.jpg]

Kamaka HF-2 นั่นเอง

[Image: GWEz7.jpg]

[Image: hFahF.jpg]

ลายไม้ลายเสือน้อย 555 ด่างสะด้วย ?Tongue

[Image: 7cOoy.jpg]

[Image: A4BbJ.jpg]

[Image: hp8Up.jpg]

Serial 112269 จากริบบีครับ ?Big Grin
[Image: wgrlo.jpg]

หัวเล่นแสงน่าดูเลยบางมุมซีกซ้ายจืด บางมุมก็ซีกขวาจืดสวยไปอีกแบบครับ ?Smile

[Image: GcYp0.jpg]

[Image: mCPE7.jpg]

คอ Rosewood

[Image: 2oxfp.jpg]

[Image: VKPlr.jpg]

Serial ข้างในตัวครับ

[Image: za5Bt.jpg]

ไม้ตรงก้นบ้างลายแปลกดีครับ

[Image: s7jFh.jpg]

ไม้ KOA ข้างบ้าง

[Image: Ra8gF.jpg]

[Image: o7oDP.jpg]

Mahogany Neck มีลาย Curly นิดๆ

[Image: nHMAO.jpg]

ฺBack
[Image: TxPp1.jpg]

[Image: CMNFl.jpg]

ชอบตัวลูกบิดครับสวยคล้ายๆลูกบิด guitar Musicman เลย ?;D แต่บิดยากกว่าเยอะครับแข็งโป๊ค 555

[Image: 1sCgF.jpg]

[Image: e9Pmt.jpg]

Nut

[Image: JLPAH.jpg]

Saddle เป็น Rosewood งาน Ok เลยครับ ?Wink

[Image: QAfDG.jpg]

ขอบคุณที่แวะมาเข้ามาชมนะครับ ?Big Grin

ช่วงนี้เล่นแต่เจ้านี้ดึกทุกวันวางไม่ลงเลยทีเดียวครับ

[size=10pt]Enjoy! ukulele everybody ?[/size] ?;D

หลังจากเพิ่งได้ซื้อ UKE ตัวแรกในชีวิตมาไม่ถึงสอง Week ลองอัดเพลง I'm yours ของ Jason Mraz ตอนไปซื้อยังเล่น Uke ไม่เป็นเลยครับจับได้สองคอร์ด 555Big Grin

อยู่ในช่วงหัดเล่นมือใหม่สะดุดๆบ้างนะครับ ?ติชมกันได้ครับ Smile
http://www.youtube.com/watch?v=ypRSuohDZsA
(This post was last modified: 22-10-2011, 17:17 by ToNY@SHoPPeR.)
22-10-2011, 17:15
iTui Offline
Member

Likes Given: 0
โหยยย....ขนาดมือใหม่ยังเล่นขนาดได้นี้ เยี่ยมเลยครับ นี่เล่นตั้งแต่ไก่โห่เลยใช่ป่าว แอบได้ยินเสียงไก่ chorus ด้วย อิ อิ Big Grin

ถ่ายรูปได้สวยมากด้วย ไม้ Koa ขึ้นลาย curly สวยมากครับ Smile

22-10-2011, 18:50

(22-10-2011, 18:50)iTui Wrote: โหยยย....ขนาดมือใหม่ยังเล่นขนาดได้นี้ เยี่ยมเลยครับ นี่เล่นตั้งแต่ไก่โห่เลยใช่ป่าว แอบได้ยินเสียงไก่ chorus ด้วย อิ อิ Big Grin

ถ่ายรูปได้สวยมากด้วย ไม้ Koa ขึ้นลาย curly สวยมากครับ Smile

Thanks for watching krub Shy

ไก่แถวบ้านผม หกโมงเย็นก็ขันครับพี่ 555 Tongue
22-10-2011, 19:17
Witt Offline
Member

Likes Given: 0
fender สวยมากครับ อยากถามว่า เสียง ระหว่าง ตัว FENDER customshop RE 60 NOS กับ Fender Masterbuilt Jason Smith นี่ แตกต่างกันมากไหมครับ ( ความชัดเจน, ความใส, ความอิ่ม กับ ความหนาของตัวโน็ต ) ผมว่าเรื่องรายละเอียด งาน MB น่า จะ ดีกว่า Team built
ถ้า คุณ Tony สามารถอัด clip มาลงเทียบกันดู (แบบไม่ต้องมี effect เอา clean จากตู้เลย ครับ)
จะดีมากเลยครับ เพราะผมกำลังหา fender ดีๆ ซักตัว อยู่ครับ ถ้าได้ข้อมูลความแตกต่างระหว่าง MB กับ team built จะ เป็นประโยชน์อย่างมากครับ
ขอบคุณครับ วิทย์
02-11-2011, 17:19

(02-11-2011, 17:19)Witt Wrote: fender สวยมากครับ อยากถามว่า เสียง ระหว่าง ตัว FENDER customshop RE 60 NOS กับ Fender Masterbuilt Jason Smith นี่ แตกต่างกันมากไหมครับ ( ความชัดเจน, ความใส, ความอิ่ม กับ ความหนาของตัวโน็ต ) ผมว่าเรื่องรายละเอียด งาน MB น่า จะ ดีกว่า Team built
ถ้า คุณ Tony สามารถอัด clip มาลงเทียบกันดู (แบบไม่ต้องมี effect เอา clean จากตู้เลย ครับ)
จะดีมากเลยครับ เพราะผมกำลังหา fender ดีๆ ซักตัว อยู่ครับ ถ้าได้ข้อมูลความแตกต่างระหว่าง MB กับ team built จะ เป็นประโยชน์อย่างมากครับ
ขอบคุณครับ วิทย์

เรื่องเสียงผมว่าต้องลองเป็นตัวๆไปครับ ไม่ใช่ว่า MB จะดีกว่า Team built เสมอไปครับผมต้องลองเป็นตัวๆไป หาลองยากสักนิดนึงครับ Smile ส่วน Feeling ในการเล่น สัมผัส Touching MB ดีกว่าแบบรู้สึกได้ครับ Wink
09-11-2011, 17:14

Forum Jump: