Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
All About Lowden Guitars
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: Lowden Guitar Enthusiasts
.::.pOoH.::. Wrote:ที่มันหนาเฉพาะตรง soundhole ก็เพราะมีไม้อีกแผ่นเป็นรูป 5 เหลี่ยมมาประกบไปยังไงครับ

ส่วน top ที่เป็น spruce กับ cedar กับกีตาร์ budget price น่าจะเพราะว่าถ้าเป็น cedar จะได้ solid เพราะ cedar ทำ laminate ไม่ได้ ผลก็เลยได้เสียงที่พุ่งกว่าตามคุณสมบัติไม้ เพราะในราคา budget price ระหว่าง cedar กับ spruce ถ้าเป็นไม้แท้ spruce จะราคาสูงกว่า

เหมือนกีตาร์ classic ที่มักจะใช้ cedar top กับรุ่นไม่ไฮโซฯ

แต่พอเป็นกีตาร์คลาสสิคไฮโซฯ ก็จะกลายเป็น spruce ครับ

ที่น้าบอกว่ากีต้าร์ไฮโซเขาใช้ spruce แสดงว่า spruce มันดีกว่า cedar สิครับ แต่ lowden ที่แพงนักแพงหนา & ไฮโซ ก็ใช้ cedar เหมือนกันก็ไม่รู้เนาะ TongueTongueTongue
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
16-02-2008, 23:40
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

กีตาร์ไฮโซฯ ในที่นี้ หมายถึง กีตาร์ Hi-end จ้า (ราคาเกิน 3000 USD ขึ้นไป)

แล้วจุดประสงค์ของ Lowden ที่ใช้ Cedar เพราะว่าต้องการให้หัวโน้ตคม มี overtone สูง และ dynamic ฟุ้งกระจายครับ

ส่วน spruce มีเป็นบางรุ่น เพราะเป็น option ให้กับคนชอบ Spruce ครับ

ที่ Lowden ราคาสูงมันไม่ได้อยู่ที่ Cedar อย่างเดียว องค์ประกอบต่างๆมากมายจ้า
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-02-2008, 00:00
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ปุ๊กูรูถ่ายรูปข้างๆกับแคงกะรู..ดูเหมาะสมกันดี
ถกกันอีกซิครับ..ผมชอบ..จะได้มุมมองที่กว้างและแตกฉานขึ้น
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
17-02-2008, 00:21
Website Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

ผมว่ากีต้่าร์จะ hi-so หรือ hi-end ยังไง มันไม่เกี่ยวว่าจะใช้ spruce top หรือ cedar top หรอกครับ กีต้าร์ถูกๆใช้ spruce top ก็มีเยอะแยะไป กีต้าร์แพงๆใช้ cedar top ก็มีถมเถ ผมว่ามันอยู่ที่รสนิยมมากว่า สำหรับผมแล้วผมชอบและอยากได้กีต้าร์ที่เป็น cedar top มากกว่า เพราะเห็น spruce top จนชินตาแล้ว แต่ไม้ที่ไม่คิดว่าจะเอามาทำกีต้าร์ได้ เขาก็ยังเอามาทำจนได้ เจ้าข้าวหลามกีต้าร์ เอ้ย...เจ้า Yamaha FG-B1 ของน้าป๋อไงครับ แต่ไม้ไผ่มันต้นใหญ่ถึงขนาดเอามาทำกีต้าร์ได้ทั้งตัวเชียวเหรอครับ อันนี้สงสัยจริงๆ ช่วยตอบผมให้หายสงสัยหน่อยสิครับ ขอบคุณครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
18-02-2008, 22:52

ผมก็ยังไม่ได้บอกว่ากีตาร์ Hi-end จะใช้ Spruce หรือ Cedar เพราะเกี่ยวกับถูกหรือแพงนี่ครับ Smile

มันเป็น Character ของเสียงที่ Luthier ต้องการให้เป็น แล้วก็รสนิยมกับกระเป๋าสตางค์ของผู้ซื้อมากกว่า

ส่วนกีตาร์ไม้ไผ่ Yamaha ไม่รู้เหมือนกันครับ ได้ลองอยู่นานสองนานแล้วก็ประทับใจมากครับ
18-02-2008, 23:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
gong_bee_gees Wrote:ผมว่ากีต้่าร์จะ hi-so หรือ hi-end ยังไง มันไม่เกี่ยวว่าจะใช้ spruce top หรือ cedar top หรอกครับ กีต้าร์ถูกๆใช้ spruce top ก็มีเยอะแยะไป กีต้าร์แพงๆใช้ cedar top ก็มีถมเถ ผมว่ามันอยู่ที่รสนิยมมากว่า สำหรับผมแล้วผมชอบและอยากได้กีต้าร์ที่เป็น cedar top มากกว่า เพราะเห็น spruce top จนชินตาแล้ว แต่ไม้ที่ไม่คิดว่าจะเอามาทำกีต้าร์ได้ เขาก็ยังเอามาทำจนได้ เจ้าข้าวหลามกีต้าร์ เอ้ย...เจ้า Yamaha FG-B1 ของน้าป๋อไงครับ แต่ไม้ไผ่มันต้นใหญ่ถึงขนาดเอามาทำกีต้าร์ได้ทั้งตัวเชียวเหรอครับ อันนี้สงสัยจริงๆ ช่วยตอบผมให้หายสงสัยหน่อยสิครับ ขอบคุณครับ

ภูมิปัญญาคนจีนไต้หวันครับ
เค้าเอาไม้ไผ่ชิ้นเล็กมาผ่านกรรมวิธีแล้วอัดเป็นแผ่นก่อนครับ
แต่เสียงกลับออกมาไม่ดังพุ่ง แต่นุ่มนวลและเบสลึกคล้ายๆกับไม้ Maple
เออเองเก่ง..แต่ผมขายน้ายอด69คนเก่งไปแล้วครับ เพราะเขาอยากได้
คงจะเอาไปออกงานเรียกเก็บสตางค์กับคนอยากดูของค่อนข้างแปลกและน่าทึ่ง
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-02-2008, 00:34

ว่างๆก็อยากจะไปเดินเล่นไต้หวันบ้างเหมือนกัน เผื่อจะเจอเด็กไม้ไผ่เอามาเลี้ยงเป็นลูกกรอกบ้างก็ดีเนอะน้าป๋อครับ

หรือไม่ก็หัดเรียนภาษาจีนกลาง จะได้อ่านออกเขียนได้ไง

เพราะปัจจุบันใช้ไม่ค่อยถอก!
19-02-2008, 09:46
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
.::.pOoH.::. Wrote:ว่างๆก็อยากจะไปเดินเล่นไต้หวันบ้างเหมือนกัน เผื่อจะเจอเด็กไม้ไผ่เอามาเลี้ยงเป็นลูกกรอกบ้างก็ดีเนอะน้าป๋อครับ

หรือไม่ก็หัดเรียนภาษาจีนกลาง จะได้อ่านออกเขียนได้ไง

เพราะปัจจุบันใช้ไม่ค่อยถอก!

ผมว่าพี่ pOoh เปลี่ยนไปเดินป่าหิมพานต์ ดีกว่าครับ เผื่อจะเจอมักกรีผล หรือ นารีผล จะได้เด็ดมาฝากน้องมั่ง.. อิอิ..

แต่อย่าลืมเรื่องภาษาเช่นกันครับ เราควรจะพูดให้ถาก.. ไว้ก่อน.. !?!?!
19-02-2008, 10:01

ดีใจจริงๆครับ ตอนนี้บ้านฟ้าเป็นกลุ่ม Lowden Enthusiasts ไปแล้ว

อ้วนกันหลายคน พร้อมหน้าพร้อมตา Big Grin
25-02-2008, 16:35
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Smile ของชื่อเหมือนกัน แต่ราคาต่างกัน
เพราะคัดเลือกมาต่างกัน ของดีๆ ราคาเลยสูงจ้า
[Image: myworkspace.jpg]
25-02-2008, 16:43

Forum Jump: