Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
fender 1960 Original Vintage Startocaster
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: fender 1960 Original Vintage Startocaster
Fender 1960 Strat ผมคงเคยเล่นสมัยเด็กๆครับเพราะตอนนั้นในบรรดาเพื่อนๆก็มี Strat กันน่าจะเกินสิบตัว ส่วนจะเป็นปีไหนบ้างนั้นไม่มีใครสนใจเพราะหน้าตาและเสียงของปี 60 มันก็ไม่ใด้แตกต่างกับปี 61, 62, 63 หรือ 64 ผมมี Strat ตัวแรกเป็นปี 67 ราคาตอนนั้นมือหนึ่ง 7000 บาทแต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆพวกคอ rosewood ก็ไม่เกินห้าพันบาท ส่วนพวกคอ maple ('54-'59) ราคามือสองไม่ถึงสี่พันครับเพราะไม่มีใครเล่นกัน เรื่องการเจาะจงปีที่ผลิตหรือการแยกแยะระหว่าง pre-CBS กับ post-CBS น่ะไม่มีใครสนใจหรอก ผมบอกใด้อย่างเดียวว่ากีต้าร์ปีเดียวกันเสียงก็ยังไม่เหมือนกันซักตัวเพราะสมัยนั้นเขาทำด้วยมือล้วนๆ ในยุคนั้นถ้าใครพอมีสตางค์ก็ต้องใช้ Fender ถ้าจนหน่อยก็ใช้ Hofner หรือ Teisco เพราะในบ้านเรามีกีต้าร์ให้เลือกอยู่ไม่กี่ยี่ห้อหรอก

ที่พวกคอกีต้าร์สะสมเขามาเจาะจงกันตอนหลังว่าปีไหนดีปีไหนไม่ดีนั้นเป็นเรื่องการปั่นราคาและค่านิยมกันมากกว่าครับเพราะกีต้าร์ไม่ใช่ไวน์ ถ้าจะให้เทียบของแท้กับรุ่น C/S 1960 Reissue นั้นผมไม่เคยเทียบกันจะๆแต่เท่าที่เคยลองเทียบระหว่างของแท้กับ reissue รุ่นอื่นของแท้เสียงกังวาลกว่าเยอะครับเพราะไม้มันแห้งกว่าแต่ผมว่าถ้าตัดเรื่องอายุของไม้ออกไป custom shop รุ่น Time Machine series เสียงน่าจะดีกว่านะครับเพราะรุ่น 1960 Reissue เป็นรุ่นที่ผมชอบมากสุดรุ่นหนึ่ง ( ผมมีสองตัว) เนื่องจากเสียงมันเหมือนเสียง Strat ที่ผมเคยมีตอนวัยรุ่นมากสุด
(This post was last modified: 17-04-2011, 01:39 by pood.)
17-04-2011, 01:36
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: fender 1960 Original Vintage Startocaster - by pood - 17-04-2011, 01:36

Forum Jump: