Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
fender 1960 Original Vintage Startocaster
Author Message
firefly Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
fender 1960 Original Vintage Startocaster
สวัสดีน้าน้าทุกท่านครับ
ผมแอบดูน้าน้าคุยกันในบอร์ดนี้มาสักพักใหญ่แล้วครับ แต่ยังไม่เคยปรากฎกายสักที
วันนี้วันดีขอถือโอกาสรบกวนน้าน้าหน่อยนะครับ
คือผมอยากถามว่ามีใครเคยได้เล่นเจ้า fender 1960 Original Vintage Startocaster บ้างไหมครับอยากทราบความคิดเห็น เมื่อเทียบกับพวก masterbuilt หรือ customshop แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วมันคุ้มค่าไหมครับที่เราจะมีไว้สักตัว
แล้วไม่ทราบว่าในเมืองไทยนี่พอจะหาได้จากที่ไหนได้บ้าง หรือมีน้าน้าท่านไหนที่มีแล้วไม่อยากจะเก็บไว้ หรือแปลงสินทรัพย์ให้เป็นทุนบ้างไหมครับ
ขอขอบคุณล่องหน้าสำหรับความคิดเห็นนะครับ
13-04-2011, 16:12
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: fender 1960 Original Vintage Startocaster
มาต้อนรับเฉยๆครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่พวก masterbuilt หรือ customshop ฟังที่บ้านน้า Pood แล้วชอบมากครับ
13-04-2011, 17:41
Website Find Like Post Reply
**

RE: fender 1960 Original Vintage Startocaster
ขอบคุณน้าเวบมากครับ เดี๋ยวรอน้า pood มาตอบครับ รบกวนน้าน้าทุกท่านด้วยครับ
13-04-2011, 20:18
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

..... มา สวัสดีปีใหม่ ครับ
..... ผมหละหมดท่าเลย ครับ ของแพงๆส่วนใหญ่ ไม่มีใครเขาเอามาเล่นกัน ครับ(ยกเว้น ของน้า Pood) ผมเลยไม่ค่อยทราบ คาแร๊กเตอร์ของเสียง ได้แต่เล่นของพื้นๆ พวก สแตนดาร์ด แต่ถึงแม้จะได้ลองเล่น หู ก็แยกไม่ค่อยออก ซะอีก ..... เวลาเล่นก็เอาพวก FX. มาต่อพ่วง ทำให้ดูเป็นนักดนตรีมืออาชีพดี ... อิอิ
...... ก็...... คงต้องรอ ท่านอื่น มาตอบหละ ..... ครับ

Attached Files Image(s)

16-04-2011, 14:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Fender 1960 Strat ผมคงเคยเล่นสมัยเด็กๆครับเพราะตอนนั้นในบรรดาเพื่อนๆก็มี Strat กันน่าจะเกินสิบตัว ส่วนจะเป็นปีไหนบ้างนั้นไม่มีใครสนใจเพราะหน้าตาและเสียงของปี 60 มันก็ไม่ใด้แตกต่างกับปี 61, 62, 63 หรือ 64 ผมมี Strat ตัวแรกเป็นปี 67 ราคาตอนนั้นมือหนึ่ง 7000 บาทแต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆพวกคอ rosewood ก็ไม่เกินห้าพันบาท ส่วนพวกคอ maple ('54-'59) ราคามือสองไม่ถึงสี่พันครับเพราะไม่มีใครเล่นกัน เรื่องการเจาะจงปีที่ผลิตหรือการแยกแยะระหว่าง pre-CBS กับ post-CBS น่ะไม่มีใครสนใจหรอก ผมบอกใด้อย่างเดียวว่ากีต้าร์ปีเดียวกันเสียงก็ยังไม่เหมือนกันซักตัวเพราะสมัยนั้นเขาทำด้วยมือล้วนๆ ในยุคนั้นถ้าใครพอมีสตางค์ก็ต้องใช้ Fender ถ้าจนหน่อยก็ใช้ Hofner หรือ Teisco เพราะในบ้านเรามีกีต้าร์ให้เลือกอยู่ไม่กี่ยี่ห้อหรอก

ที่พวกคอกีต้าร์สะสมเขามาเจาะจงกันตอนหลังว่าปีไหนดีปีไหนไม่ดีนั้นเป็นเรื่องการปั่นราคาและค่านิยมกันมากกว่าครับเพราะกีต้าร์ไม่ใช่ไวน์ ถ้าจะให้เทียบของแท้กับรุ่น C/S 1960 Reissue นั้นผมไม่เคยเทียบกันจะๆแต่เท่าที่เคยลองเทียบระหว่างของแท้กับ reissue รุ่นอื่นของแท้เสียงกังวาลกว่าเยอะครับเพราะไม้มันแห้งกว่าแต่ผมว่าถ้าตัดเรื่องอายุของไม้ออกไป custom shop รุ่น Time Machine series เสียงน่าจะดีกว่านะครับเพราะรุ่น 1960 Reissue เป็นรุ่นที่ผมชอบมากสุดรุ่นหนึ่ง ( ผมมีสองตัว) เนื่องจากเสียงมันเหมือนเสียง Strat ที่ผมเคยมีตอนวัยรุ่นมากสุด
(This post was last modified: 17-04-2011, 01:39 by pood.)
17-04-2011, 01:36
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

..........ใช่ๆ อย่างน้า pood ว่าหละ..... " ในยุคนั้นถ้าใครพอมีสตางค์ก็ต้องใช้ Fender ถ้าจนหน่อยก็ใช้ Hofner หรือ Teisco เพราะในบ้านเรามีกีต้าร์ให้เลือกอยู่ไม่กี่ยี่ห้อหรอก ".... ผมเคยใช้ Hofner ทรงเหมือน เฟนเดอร์นี่หละ รวมเงินกับ เพื่อน นักดนตรี รุ่นพี่ ไปซื้อ ที่ ห้าง ในติ้งเกล วังบูรพา ตอนไปเลือก ซื้อ ยี่ห้อ Teisco ทรงมันไม่เหมือน เฟนเดอร์ แต่ จำได้ว่าเครื่องเคราของ Hofner ก็ไม่เหมือนเฟนเดอร์ซะทีเดียว ....... ผลัดกันเล่นได้พักเดียว สมัยก่อนเอา วิทยุยี่ห้อ กรุนดิก ของพ่อ เป็นหลอดด้วยนะ มาใช้เป็นแอมป์........ พอเพื่อนย้ายบ้านไป ผมก็ไม่ได้เห็นมันอีกเลย ตั้งแต่บัดนั้น ........ เฮ้อ........ เยาว์วัยอันแสนสุข ......

Attached Files Image(s)

17-04-2011, 07:38
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เรื่องกีต้าร์ยุค 60s นี่คงต้องรอพี่ napman มาเล่าให้ฟังครับ ตอนผมเด็กๆนั้น Fender Strat คือกีต้าร์ในฝันของวัยรุ่นยุคนั้นเพราะมีวงดังสองวงคือ The Shadows จากอักฤษและ The Ventures จากอเมริกาใช้เป็นกีต้าร์คู่กาน ราคาของมันก็สูงมากเพราะตอนนั้นข้าราชการชั้นตรีเงินเดือนแค่ 900 บาท ทองบาทละ 400 บาท ถ้าเทียบกับค่าเงินปัจจุบันก็ตกตัวละ 350,000 บาทครับ

คนที่มีปัญญาซื้อ Strat สมัยนั้นก็มักเป็นลูกคนมีสตางค์ สมัยนั้นยังไม่มีกีต้าร์ราคาถูกขายเพราะแม้แต่กีต้าร์ญี่ปุ่นอบ่าง Teisco ก็ตัวละสองพันบาทแล้ว

[Image: teisco.jpg]

ส่วน Hofner ก็สามพันกว่าบาทครับ

[Image: hofner_super3.jpg]

Fender Strat ในบ้านเราเริ่มหาง่ายขึ้นในยุคสงครามเวียตนามที่อเมริกันมาตั้งฐานทัพอยู่เมืองไทยในปลายยุค 60s ตอนนั้นมีนักดนตรีอาชีพเข้าไปเล่นในค่ายทหารและซื้อกีต้าร์ต่อจากพวกจีไอกันเยอะเหมือนกันแต่กีต้าร์กลุ่มนี้มักไม่เหลือสภาพแล้วครับ

มีคนบอกว่ากีต้าร์รุ่นนี้มีประกาศขายในกีต้าร์ไทยอยู่ในราคาแสนกว่าบาท ผมว่าไม่ต้องเสียเวลาไปดูหรอกครับเพราะราคากลางของรุ่น 1960 สภาพดี all original อยู่ที่ 1,200,000-1,500,000 บาทแล้วแต่สีครับ
(This post was last modified: 17-04-2011, 16:51 by pood.)
17-04-2011, 13:09
**

ขอบคุณน้าน้าทุกท่านมากครับสำหรับคำแนะนำ
18-04-2011, 08:52

Forum Jump: