Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อายุก็มากแล้ว จะเล่นกีตาร์ไปทำไม จะออกอัลบั้ม หรือไง?
Author Message
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: อายุก็มากแล้ว จะเล่นกีตาร์ไปทำไม จะออกอัลบั้ม หรือไง?
(08-04-2011, 01:56)wolfgang Wrote: ผมจะนึกถึงภาพตัวเองตอนอายุ 80 นั่งบนเก้าอี้โยก บนตักมีกีต้าร์ ร้องเพลงของบอยด์โกสิยพงษ์ ให้เหลนตัวน้อยๆ ฟังครับ

Few people have seen this one, but I still like to show off my grand daughter when she was about 3 year old. She's not only wanted to listen, she told her grandma that she wanted to help me out so she gathered pots and pans and sticks and helped me outBig Grin

I'm already planned to have her inherited my Taylor JKSM #22 whenever she starts her guitar lesson or whenever I'm gone, whichever comes first :-)

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 08-04-2011, 08:00 by napman.)
08-04-2011, 02:33
Website Find Like Post Reply
wolfgang Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อายุก็มากแล้ว จะเล่นกีตาร์ไปทำไม จะออกอัลบั้ม หรือไง?
นั่นที่ฝันไว้เลยครับน้า napman
กีต้าร์เพลินๆ ในสวนสวยๆ มันเข้ากันดีจริง...จริ๊ง
08-04-2011, 06:08
Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
เห็นด้วยกะน้าๆทุกท่าน โดยเฉพาะUncle Nap Big GrinBig GrinBig Grin
เป็นความใฝ่ฝันของผมเลยครับว่าอยากเล่นกีต้าร์ ร้องเพลงที่เราชอบ ตอนเราอายุมากขึ้นแล้วเรามีลูกหลาน เราจะได้สอนเค้าเล่นดนตรีและรักในเสียงดนตรี ผมเองก็เพิ่งจะได้กลับมาเล่นกีต้าร์อีกครั้งเมื่อปีที่แล้ว และได้มาพบกับน้าๆในเวบแห่งนี้ ได้เพื่อน พี่ น้อง เยอะแยะมากมาย ที่สำคัญน้ำใจที่ได้รับและแบ่งปันกันจากเพื่อนๆที่รักในเสียงกีต้าร์และดนตรีในบ้านแห่งนี้ยิ่งตอกย้ำให้ผมมีแต่ความรู้สึกดีๆกับสังคมดนตรีแห่งนี้ครับ

ถามว่าเล่นกีต้าร์ไปทำไม จะตอบว่า เล่นเพราะใจรัก ชอบฟังเสียงของมันแม้ว่าเราจะเล่นเก่งหรือไม่เก่งก็ตาม ทุกวันนี้ผมติดกีต้าร์ตัวเล็ก Ukulele ไว้ในรถแทบทุกวันที่ไม่ต้องออกไปmeetingกับลูกค้า เพียงเพราะไว้ดีดเล่นในรถตอนไปรอรับแฟน หรือรถติด เพราะชอบฟังโน๊ตที่เราเล่น ถึงแม้ว่าจะเล่นแต่เพลงเดิมๆและฝีมือก็พัฒนาน้อยนิดก็ตาม กลับถึงบ้านก็หยิบ Martin มาStrumเล่น Picking บ้าง เปิดดู youtube ลองฝึกเล่นบ้าง มีเวลาว่างก็แวะไปบ้านเพื่อนๆที่ใกล้เพื่อพูดคุย เล่นดนตรีกันบ้าง มีเพื่อนๆพี่ๆที่อยู่กันคนละจังหวัดก็โทรศัพท์กริ๊งกร๊างไปคุย ไปแซว เรื่องกีต้าร์ โน่นนี่นั่น
ความสุขเล็กๆน้อยๆเหล่านี้มันอาจจะน้อยสำหรับบางคน แต่สำหรับผม มันคือ"ความสุขที่ยิ่งใหญ่มาก"ครับ

ปล. ผมยังไม่แก่นะ แต่ถ้าแก่แล้วก็คงอยากเป็นเหมือนUncle Nap (Young at heart) จะหยิบกีต้าร์มาเล่นและร้องเพลงที่เราชอบในยุคเราให้ลูกๆหลานฟัง และก็ให้คำแนะนำดีๆ ถ่ายทอดสิ่งดีๆให้กับลูกๆหลานๆครับ Big GrinBig Grin

ส่วนเรื่องออกอัลบั้ม เดี๋ยวผมจะชวนแก๊งค์ล่มออกอัลบั้มตอนอายุ 60 ละกันครับ อยากรู้เหมือนกันว่าตอนนั้นน้ากานต์ น้ากรรมกร น้าหนุ่มกะทะ ยังจะมีแรงทุ่มกีต้าร์อ้ะป่าว คริๆๆๆๆๆ Big GrinBig GrinBig Grin
แหม อยากกด Like Like Like ซักร้อยครั้งครับ Big GrinBig GrinBig Grin

(08-04-2011, 01:56)wolfgang Wrote: ผมจะนึกถึงภาพตัวเองตอนอายุ 80 นั่งบนเก้าอี้โยก บนตักมีกีต้าร์ ร้องเพลงของบอยด์โกสิยพงษ์ ให้เหลนตัวน้อยๆ ฟังครับ

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 08-04-2011, 09:33 by piggyprince.)
08-04-2011, 09:32
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(08-04-2011, 09:32)piggyprince Wrote: ส่วนเรื่องออกอัลบั้ม เดี๋ยวผมจะชวนแก๊งค์ล่มออกอัลบั้มตอนอายุ 60 ละกันครับ อยากรู้เหมือนกันว่าตอนนั้นน้ากานต์ น้ากรรมกร น้าหนุ่มกะทะ ยังจะมีแรงทุ่มกีต้าร์อ้ะป่าว คริๆๆๆๆๆ Big GrinBig GrinBig Grin

ถ้ารอจนป่านนั้น สงสัยจะไม่ได้ออกอัลบั้มครับ

เพราะแก๊งเราไม่มีวันแก่...
ตายก่อนแก่แน่นอนคร๊าบพี่น้องTongueSadBig Grin

ปล.เห็นน้าตุ้ยนุ้ยมานานแล้ว มาแจ้งเกิดก็กระทู้นี้เอง...ยินดีต้อนรับอีกรอบครับน้าBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-04-2011, 11:39
tuinui Offline
Junior member
**

ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันครับ มันทำให้ผมอยากและมีกำลังใจในการหัดเล่นกีตาร์ต่อไป
คุณรู้ไหมว่าพออายุมากหน่อยเนี่ย (จริงๆ ผมอายุไม่มากเท่าไหร่หรอกนะ Big Grin) หัดกีตาร์ยากจริงๆ รู้งี้ตอนนั้นไปเรียนซะหน่อย ก็ดี สมัยนั้นสื่อการเรียนการสอนไม่เหมือนสมัยนี้ ซึ่งมีทั้ง Tab, Youtube, wegsite ,vcd ผมว่าเด็กสมัยนี้โชคดีมากๆ เลย ครับ
08-04-2011, 15:03
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

..... .5 5 5 กระทู้ แรงขนาด 9.8 ริกเตอร์ ต่อท่าน ลุง ป้า น้า อา......ดีนะที่ผม ยังหนุ่มอยู่ เลยไม่ค่อยเดีอดร้อน ....... ผม เล่นกีต้าร์ บ่อยๆครับ จะได้ไม่เครียด ดี ยิ่งเวลา ตรึ่มๆ แล้วมือไม้จะได้ไม่ว่าง จนกลายเป็นหนวดปลาหมึก..... 5 5 5

Attached Files Image(s)

08-04-2011, 16:49
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(08-04-2011, 15:03)tuinui Wrote: ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันครับ มันทำให้ผมอยากและมีกำลังใจในการหัดเล่นกีตาร์ต่อไป
คุณรู้ไหมว่าพออายุมากหน่อยเนี่ย (จริงๆ ผมอายุไม่มากเท่าไหร่หรอกนะ Big Grin) หัดกีตาร์ยากจริงๆ รู้งี้ตอนนั้นไปเรียนซะหน่อย ก็ดี สมัยนั้นสื่อการเรียนการสอนไม่เหมือนสมัยนี้ ซึ่งมีทั้ง Tab, Youtube, wegsite ,vcd ผมว่าเด็กสมัยนี้โชคดีมากๆ เลย ครับ

ผมก็ยังงูๆปลาๆอยู่เลยครับ อายุก็เข้าวัยกลางคืน เอ้ยวัยกลางคนแล้ว แต่อาศัยหน้าเด็กเนียนเล่นกะเค้าไป 5555 ยอมรับครับว่าเวลาเป็นปัจจัยค่อนข้างใหญ่สำหรับการฝึก เพราะต้องทำงาน ไม่เหมือนตอนเด็กๆที่มีเวลาซ้อม แต่ตอนนั้นก็ไม่มีก๊วนเพื่อนๆที่เล่นแบบนี้ ไม่งั้นป่านนี้คงเล่นเก่งเหมือนน้าๆบางท่านไปแล้ว
ตอนนี้กำลังมีไฟ อยากหัดFinger Style ให้ได้ครับ กำลังหาเวลาลองศึกษาอยู่ ผมก็ได้เพื่อนๆในเวบนี่แหละครับคอยเป็นกำลังใจและช่วยแนะนำ มันทำให้เรามีไฟจริงๆครับ

ปล. ลองหาเพื่อนเล่น สอนกีต้าร์ดูครับ จะได้มีไฟ แถมได้เพื่อนคอเดียวกันด้วย อาจจะเสียตังค์เยอะนะพอได้ไปจับกีต้าร์ดีๆ ตบะแตก 555

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

08-04-2011, 17:17
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
555

ข้าน้อยว่าคนตั้งกระทู้คงจะคิดไม่ออกว่าบั้นปลายชีวิตจะทำอะไรดี (อันนี้ไม่ได้กวนนะ)

เอาตัวข้าน้อยก็แล้วกันนะ ปัจจุบันก็อายุ 43 ปี เล่นเพลงโฟล์คยุค 70 เป็นหลัก เล่นกีต้าร์มาตั้งแต่อายุ 15 ปี แรก ๆ ก็โชว์สาว ๆ อยู่ประมาณ 2 - 3 ปี เล่นไปเล่นมาก็เล่นหาเลี้ยงชีพเป็นงานอดิเรก อีกประมาณ 10 กว่าปี ปัจจุบันไม่ได้เล่นเป็นอาชีพแต่ก็มีความสุขที่ได้มาเล่นกีต้าร์กับพี่ ๆ น้อง ๆ และผองเพื่อนใน Web นี้ และความฝันจริง ๆนั้น คือถ้าข้าน้อยยังมีชีวิตอยู่ถึงวัยเกษียนอายุ ก็อีกประมาณ 17 - 18 ปีเวลาที่เหลือนั้นข้าน้อยมีความฝันว่าอยากใช้ชีวิตหลังเกษียนอยู่ต่างจังหวัดหาที่สงบ ๆ ผู้คนไม่พุกพร่าน และหาซาเล้งซักคันหนึ่งไว้ขายไอศรีม ข้าน้อยนึกภาพไว้ว่าเราขายไอศรีมเวลาก่อนหรือหลังโรงเรียนต่างจังหวัดเลิกก็คงจะมีเด็กวิ่งกรูเข้ามาซื้อไอศรีมข้าน้อยก็จะนั่งเล่นกีต้าร์โฟล์คยุค 70 ให้เด็ก ๆ รุ่นหลานฟัง (555...ไม่ถามซักคำเลยว่าหลานอยากฟังหรือเปล่า) จากวันนี้จนถึงวัยเกษียนข้าน้อยคงมีเวลาอีกมากมายที่จะได้ฝึกฝนหรือเล่นเพลงที่ยังเล่นไม่ได้หรือไม่ได้เล่นให้เกิดความชำนาญไว้ เพราะเวลาจริงแล้วเล่นจะได้ไม่อายเด็กรุ่นหลาน

ปล. นี่คือความฝันของข้าน้อยผู้ซึ่งตั้งใจที่จะสานฝันในอนาคตให้เป็นจริง

สรุป อายุมากแล้วก็จะเล่นกีต้าร์เพื่อไปขายไอศรีม ( อะ งง....ละซิ)
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
08-04-2011, 17:41
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ส่วนผม ณ เวลานี้ 53 ปีเศษ เล่นกีตาร์เพื่อออกอัลบั้ม...ครับ

All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-04-2011, 18:19
Website Find Like Post Reply
lahm Offline
Junior member
**

ประโยคนี้ ภรรยาผมก็เคยเปรย ครั้งนึง ตอนที่กำลังเมามันส์กับ mesaboogie caliber50ตัวใหม่ ผมเลยสวนกลับไปว่า จะให้เล่นกีต้าร์ หรือจะให้ไปหาอีหนู.....เท่านั้นแหละ เงียบมาตลอดจนป่านนี้เลย เรื่องจริงผ่านจอครับ

Music is my Life.Wink
08-04-2011, 22:07

Forum Jump: