Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Guitar ราคา $6500 แพงเพราะอะไร
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: Guitar ราคา $6500 แพงเพราะอะไร
(07-04-2011, 13:29)Grid.. Wrote: จริงๆมาจากศิลปินที่ชอบเค้าใช้น่ะครับ.. เลยสนใจลองศึกษาหาข้อมูลดู.. beneteau เป็นกีต้าร์ที่มีการดีไซน์ดูเรียบๆแต่ให้เสียงที่ฉูดฉาด-ดุดัน แต่ก็ยังสามารถหวานได้.. กินขาดในทุกด้านเมื่อเทียบกับ lowden หรือ Mcilroy ในราคาที่เท่าๆกันครับ..

ศิลปินระดับโลกหลายคนที่เคยใช้ lowden อยู่ถึงกับเปลี่ยนมาใช้ beneteau กันหลายคนครับ.. แต่ส่วนนึงก็อาจจะมาจากผลประโยชน์ทางธุระกิจก็เป็นได้ครับ..

แต่จุดเด่นที่ทำให้ beneteau น่าสนใจคือกีต้าร์ทรง mini jumbo , custom long scale , Barritone guitar , การดีไซน์ insert armrest ที่มีความเฉพาะตัวและ Fan Fret ครับ..

ลองฟังเพลงนี้ครับ..

ผมเคยลองฟังเพลงของ Don Ross มาก็หลายเพลง แต่ไม่มีเพลงไหนที่ผมชอบเลย รู้สึกว่ามันมั่วๆ ยุ่งๆและรกๆอย่างไรก็ไม่รู้ จนกระทั่งได้มาฟังเพลงนี้ ผมชอบเพลงนี้มาที่สุดเลย ไพเราะดีครับ

ถ้าพี่กริดซื้อตัวจริงไม่ได้ทำไมถึงไม่ลองปรึกษาช่างไทยดูล่ะครับ ตอนนี้ผมเป็นแฟนคลับช่างไทยไปแล้ว Smile

(07-04-2011, 13:34)povation Wrote: นี่ไงครับ ศิษย์เอก Somogyi
Mario Beauregard
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=9105

น้าป๋อมีตัวของลูกศิษย์แล้วต้องมีตัวของอาจารย์ด้วยสิครับ อย่าให้เขาต้องอยู่ตามลำพัง ต้องมาให้ครบคู่ อ้อ...แล้วอย่าลืมพาลูกศิษย์ของ Somogyi คนอื่นๆมาด้วยล่ะครับ เอาให้ครบเลยนะครับ :p
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
07-04-2011, 16:05
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: Guitar ราคา $6500 แพงเพราะอะไร
นั่น นั่น ยุดีนัก
ยุไม่ขึ้นหรอกครับ
เอ๊....หรือจะรอกีตาร์ที่ทำจากอาจารย์ของ Somogyi ไปเลยดีไหมครับ
แต่ใครล่ะครับที่เป็นอาจารย์ของ Somogyi กูรูหาคำตอบให้หน่อยซิ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-04-2011, 17:22
Website Find Like Post Reply

(07-04-2011, 17:22)povation Wrote: นั่น นั่น ยุดีนัก
ยุไม่ขึ้นหรอกครับ
เอ๊....หรือจะรอกีตาร์ที่ทำจากอาจารย์ของ Somogyi ไปเลยดีไหมครับ
แต่ใครล่ะครับที่เป็นอาจารย์ของ Somogyi กูรูหาคำตอบให้หน่อยซิ

ทำไมถึงยุไม่ขึ้นล่ะครับ สมาชิกหลายคนในเว็บนี้คงจะดีใจไม่น้อยถ้าน้าป๋อหามาครอบครองให้ได้ คงต้องช่วยกันยุหลายๆคนแล้วล่ะ Tongue

โจทย์ยากนะครับเนี่ย ลองเข้าไปอ่านประวัติของเขาดูก็ไม่เห็นว่าเขาเรียนมาจากใคร บอกแค่ว่าเรียนกีต้าร์ในสเปน (studied guitar in Spain) ไม่ใช่เรียนทำกีต้าร์เสียด้วย

เขาบอกว่าเขาไม่ได้ตั้งใจหรือวางแผนไว้ก่อนว่าจะเป็นช่างทำกีต้าร์ เขาทำกีต้าร์เป็นงานอดิเรกเท่านั้น และเขาเห็นเพื่อนของเขาทำกีต้าร์มาตัวหนึ่งแล้วก็ตัดสินใจจะทำเองบ้าง

เข้าไปเช็คใน wikipedia ก็เจอว่าเขาศึกษาเอาเอง

ที่เขาได้รับการยอมรับว่าในวงกว้างว่าเป็นปรมาจารย์ในการทำกีต้าร์คงเป็นเพราะเขาทำทั้งกีต้าร์สายไนลอนและกีต้าร์สายเหล็ก เลยมีความรู้กว้างขวางกว่าการทำเพียงแค่ชนิดเดียว

นอกจากนั้นก่อนที่เขาจะมาทำกีต้าร์เขายังเคยเป็นนักกีต้าร์ฟลาเมงโกมาก่อนด้วย

ลองอ่านประวัติเขาได้ตามลิ้งค์นี้นะครับ

http://www.esomogyi.com/bio.html
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
07-04-2011, 19:24
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(07-04-2011, 16:05)gong_bee_gees Wrote: ผมเคยลองฟังเพลงของ Don Ross มาก็หลายเพลง แต่ไม่มีเพลงไหนที่ผมชอบเลย รู้สึกว่ามันมั่วๆ ยุ่งๆและรกๆอย่างไรก็ไม่รู้ จนกระทั่งได้มาฟังเพลงนี้ ผมชอบเพลงนี้มาที่สุดเลย ไพเราะดีครับ

เพลงของ don ross ค่อนข้างจะฟังยากครับ.. เพราะเป็น fingerstyle ในแบบ newage , progressive ผสมๆกันโดยกลิ่นของ rock เข้ามาด้วย..
ถ้าชอบเพลงเพราะก็คงต้องเลือกฟังงานของเค้าเป็นเพลงๆครับ.. Smile

เพลงนี้ก็เพราะครับ.. http://www.youtube.com/watch?v=aL4f-TuRROs ก้องน่าจะชอบนะ.. Smile

(07-04-2011, 16:05)gong_bee_gees Wrote: ถ้าพี่กริดซื้อตัวจริงไม่ได้ทำไมถึงไม่ลองปรึกษาช่างไทยดูล่ะครับ ตอนนี้ผมเป็นแฟนคลับช่างไทยไปแล้ว Smile

เคยคิดไว้แล้วครับ.. อยากได้้ hippo acoustic อีกสักตัว jumbo size 16.5 custom long scale พี่คุยกับ(ช่าง)มดไว้บ้างแล้ว..
แต่ต้องชะลอก่อน Sad เพราะต้องเอางินมาต่อเติมบ้านบางส่วนครับ..

(07-04-2011, 13:34)povation Wrote: นี่ไงครับ ศิษย์เอก Somogyi
Mario Beauregard
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=9105
น้าป๋อมีตัวของลูกศิษย์แล้วต้องมีตัวของอาจารย์ด้วยสิครับ อย่าให้เขาต้องอยู่ตามลำพัง ต้องมาให้ครบคู่ อ้อ...แล้วอย่าลืมพาลูกศิษย์ของ Somogyi คนอื่นๆมาด้วยล่ะครับ เอาให้ครบเลยนะครับ :p

Beauregard พี่ชอบ acoustic ทรง grand auditorium cutaway ครับ.. (รอพี่ป๋อสอยมาอยู่เหมือนกัน.. จะได้แว่บไปลองให้หนำใจ) Tongue
(This post was last modified: 08-04-2011, 03:35 by Grid...)
08-04-2011, 03:28
Website Find Like Post Reply

(08-04-2011, 03:28)Grid.. Wrote:
(07-04-2011, 16:05)gong_bee_gees Wrote: ผมเคยลองฟังเพลงของ Don Ross มาก็หลายเพลง แต่ไม่มีเพลงไหนที่ผมชอบเลย รู้สึกว่ามันมั่วๆ ยุ่งๆและรกๆอย่างไรก็ไม่รู้ จนกระทั่งได้มาฟังเพลงนี้ ผมชอบเพลงนี้มาที่สุดเลย ไพเราะดีครับ

เพลงของ don ross ค่อนข้างจะฟังยากครับ.. เพราะเป็น fingerstyle ในแบบ newage , progressive ผสมๆกันโดยกลิ่นของ rock เข้ามาด้วย..
ถ้าชอบเพลงเพราะก็คงต้องเลือกฟังงานของเค้าเป็นเพลงๆครับ.. Smile

ครับ ไพเราะดีครับ ผมชอบเพลงหวานๆครับ Smile
08-04-2011, 15:16

Forum Jump: