Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัย Gibson ครับ
Author Message
Rocky Offline
I Am The Walrus
**

Likes Given: 0
สงสัย Gibson ครับ
คือวันนี้ได้มี โอกาสพาคุณพ่อไปลอง gib lp '57 vos มาครับ เสียงดีมากๆเลยครับ ความจริงก็อยากลอง vos รุ่นอื่นด้วยครับ แต่คนเยอะ ผมเลยอยากถามน้าๆ ว่า vos รุ่นปีไหนเสียงดีครับ แล้ว gibson custom ผลิตโรงงานเดียวกับ gibson ธรรมดาหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
*VOS นี่ใช่ historic reissue มั้ยครับ แล้ว Murphy aged คืออะไรหรอครับ

ป.ล ถ้าเป็นสี Gold TOP นี่ ปีไหนดีครับ (พอดีสีนี้คุณพ่อชอบเป็นพิเศษน่ะครับ)
กีต้าร์คือชีวิตSmile
แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่กีต้าร์Big Grin
(This post was last modified: 27-04-2011, 23:26 by Rocky.)
26-04-2011, 20:12
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: สงสัย Gibson ครับ
ถามเรื่องเสียงดีกับเครื่องดนตรีงี้ ตายพอดีครับ 5555
เอาเป็นว่าไม่มี VOS ที่เสียงไม่ดีละกันครับ
เครื่องดนตรีระดับนี้ คุณสมบัติพื้นฐานที่กีต้าที่ดีควรจะมีมันก็ต้องมีอยู่แล้วล่ะครับ
แต่ละ VOS ก็จะต่างกันอยู่นิดหน่อย เช่น อยากได้ Flam Maple ปะหน้า ก็ต้อง ปี 59
อยากได้ขนาดคอแค่ไหน (ความหนาของคอเรียงตามนี้ครับ 57 > 58 > 59)
ทำนองนี้ครับ
ส่วนจะชอบเสียงของปีไหนต้องเอาความชอบของเราเป็นใหญ่ล่ะครับ (เพราะเราเป็นคนเล่น)
หรือถ้ายังไม่รู้ว่าชอบเสียงปีไหน ก็เอาตามศิลปินที่เราชอบก่อนก็น่าจะดีครับ

ทั้งหมดนี้ผมเอาข้อมูลมาจากเวบ mylespaul.com นะครับ
มาตอบทั้งที่ไม่เคยลองซักตัวเลยครับ Big Grin
................
เรื่องโรงงานผมไม่รู้อ่ัะครับ
................
แล้วก็ถ้าชอบ Gold Top คงต้องถามว่าชอบเสียงปิ๊กอัพ P90 หรือ Humbucker ล่ะครับ
ถ้าชอบ Humbucker ก็ต้องปี 57 ครับ

อิจฉาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Smile
27-04-2011, 10:54
Find Like Post Reply

Forum Jump: