Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
SHURE again as I ain't sure!
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: SHURE again as I ain't sure!
poPPie Wrote:มาๆ ปุ๊ หาของในเมกา ได้เลย เดี๋ยวผมมีคนไปเอา
SHURE 86 (Condenser) หลอนมานานละ
มาๆ คนละตัว
เสียแค่ว่า ถ้าเราเอาไปเสียบเล่นกับแอมป์ที่ ไม่มี phantom มันก็ บ่ ดัง เองหง่ะ

เดี๋ยวผมรอฟังราคาที่ให้ลูกศิษย์เค้าไปเช็คดูก่อนนะครับน้าป๊อบปรี้~~~

เคาะออกมาเท่าไหร่ จะมาบอกกล่าว เผื่อสั่ง 2 ตัวจะได้ลดราคาลงอีก อิอิ Shy

คาดว่าน่าจะถูกกว่าราคาตลาด และของแท้แน่นอนจ้า Cool
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
28-01-2008, 10:13
Find Like Post Reply

RE: SHURE again as I ain't sure!
หนู Connie Talbot มีพรสวรรค์จริงๆครับ เพราะ 6 ขวบร้องได้ขนาดนี้ อัจฉริยะข้ามคืนชัดๆ Big Grin
28-01-2008, 10:15

Grid.. Wrote:สงสัยหน่อยนึงครับ..

แล้วพวกไมค์ของปลอมที่บอกว่าเกรด A ที่มีขายกันเกลื่อนในบ้านเราเนี่ย..

มันทำได้กี่เปอร์เซ็นจากของแท้ครับ.. เพราะราคาต่างกันเกินครึ่งเลย..

ผมเองก็สนใจจะซื้อไมค์เหมือนกันแต่อยากได้ไมค์ร้องน่ะครับ.. แต่ไม่ได้ต้องการนำมาใช้ให้เสียงเพราะขึ้นหรอกครับ แต่ต้องการความสะอาดเท่านั้นเอง เพราะบางร้านที่เล่นอยู่ สภาพไมค์เนี่ยแบบว่า.. ไม่ไหวจริงๆ.. ไม่ทำความสะอาดบ้างเลย.. ฮือๆเศร้าๆ

ขอบคุณคร๊าบบบบ.. Big Grin

ไมค์ปลอมอย่าไปยุ่งดีกว่าครับกริด พาลจะไม่อยากใช้ กลายเป็นเสียตังค์เปล่า

อย่างรุ่นยอดนิยม SHURE58 ไม่ต้องมี Beta ก็เสียงหล่อสาวหลงแล้วม้างง กั๊กๆๆๆ
28-01-2008, 10:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Shure ปลอมนี่มีหลายเกรดนะครับ เห็นน้ายอดเยี่ยมซื้อมาจากลาวตัวละสองร้อยกว่าเสียงก็ดีนะ
แต่ถ้าทำหล่นพื้นส่วนใหญ่พังทุกตัวครับ

ถ้าจะซื้อของปลอมทำไมไม่ซื้อของแท้ยี่ห้ออื่นครับ อย่างของ Samson นี่ Music Concept ขายอยู่ไม่ถึง
สองพันผมว่าเสียงไม่แพ้ Shure เท่าไหร่หรอก

ถ้าจะซื้อไมค์จากอเมริกาก็น่าจะซื้อ mic preamp ที่มี phantom power มาด้วยเลยเพราะที่โน่นขายถูกกว่าบ้านเรา
เป็นเท่าตัวจะใด้หมดกังวลเรื่อง mixer ไม่มี phantom power ให้ อย่างของ Art Audio ตัวนี้ราคาแค่ $39.99 เอง
ครับแต่บ้านเราขายอยู่สี่พันกว่า

[Image: arttubemporiginal51ee7ewt6.jpg]
28-01-2008, 10:55
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

กำลังคิดจะซื้อไมล์ชัว งานเกรดA ราคาแถวๆ พันบาทรุ่น beta58 เลยเห็นคนใช้ว่าเสียงดีทีเดียวไม่แตกต่างของแท้เลย แต่สรุปแล้วอย่างไหนคุ้มกว่ากันครับ
Acoustic is my life..........
28-01-2008, 11:46
Website Find Like Post Reply

pop_250823 Wrote:กำลังคิดจะซื้อไมล์ชัว งานเกรดA ราคาแถวๆ พันบาทรุ่น beta58 เลยเห็นคนใช้ว่าเสียงดีทีเดียวไม่แตกต่างของแท้เลย แต่สรุปแล้วอย่างไหนคุ้มกว่ากันครับ

โดยส่วนตัวเคยลองของเกาหลี ไม่ประทับใจเสียงที่ออกมาครับ แต่ไม่เคยลองของปลอมแท้ๆเกรด A ครับน้าป๊อบสองแสนฯ

อย่างไหนคุ้มกว่า ตอบไม่ได้ครับ แต่พอจะมีแนวทาง...

ถ้าเล่นอาชีพ ของปลอมแท้ๆ คุ้มที่ราคาถูก และคุณภาพเสียงเหมือนของแท้ (ตามที่เค้าว่ากัน) ก็คุ้มครับ ซื้อไปเลย แต่ก็อย่าทำหล่นแล้วกันนะน้า พังแน่นอน

ถ้าใช้ของแท้ แบบแท้ๆ คุ้มที่ระยะเวลาการใช้งานยืนยาว หล่นซัก 10 รอบจนหัวบุบก็ไม่พัง ใช้ไปนานๆ ใช้งานหนักๆ ก็ไม่มีเสื่อมถ้าไม่เอาไปจุ่มน้ำเล่น แตอาจจะไม่คุ้มที่ต้องควักมากกว่า ตอนที่จ่าย แต่มันก็เป็นสัจธรรมครับ Big Grin
28-01-2008, 11:55
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

สำหรับของแพงเนี่ยใช้คุ้มแน่ แต่ผมมักชอบทำของหายประจำ มือถือหายไปหลายเครื่องแล้ว ล่าสุดเมื่อคืน ทำเครื่องตั้งสายแบบหนีบหล่นเวที แต่ซวยตรงที่ด้านล่างเวทีเป็นสระน้ำครับ.......อือๆๆ ยังไม่ได้งมเลย
Acoustic is my life..........
28-01-2008, 12:52
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Grid.. Wrote:ผมเองก็สนใจจะซื้อไมค์เหมือนกันแต่อยากได้ไมค์ร้องน่ะครับ.. แต่ไม่ได้ต้องการนำมาใช้ให้เสียงเพราะขึ้นหรอกครับ แต่ต้องการความสะอาดเท่านั้นเอง เพราะบางร้านที่เล่นอยู่ สภาพไมค์เนี่ยแบบว่า.. ไม่ไหวจริงๆ.. ไม่ทำความสะอาดบ้างเลย.. ฮือๆเศร้าๆ

ขอบคุณคร๊าบบบบ.. Big Grin

ผมซื้อแอลกอฮอล์แบบฉีด ๆ ไว้ขวดนึงในกระเป๋าครับ..........เอาไว้พ่นใส่ไมค์เหม็น ๆ ... ฆ่ากลิ่นได้ด้วย ฆ่าเชื้อได้ดี แต่ฆ่าฉันไม่ให้รักเธอ ไม่ได้ซ้ากกกก ที ...

ไม่กี่สิบบาท.....ใช้ได้น๊านนนน นานครับ.....
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
28-01-2008, 12:57
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
Therock Wrote:ผมซื้อแอลกอฮอล์แบบฉีด ๆ ไว้ขวดนึงในกระเป๋าครับ..........เอาไว้พ่นใส่ไมค์เหม็น ๆ ... ฆ่ากลิ่นได้ด้วย ฆ่าเชื้อได้ดี แต่ฆ่าฉันไม่ให้รักเธอ ไม่ได้ซ้ากกกก ที ...

ไม่กี่สิบบาท.....ใช้ได้น๊านนนน นานครับ.....

เข้าท่าแฮะ .. Big Grin
28-01-2008, 13:05
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
.::.pOoH.::. Wrote:
pop_250823 Wrote:กำลังคิดจะซื้อไมล์ชัว งานเกรดA ราคาแถวๆ พันบาทรุ่น beta58 เลยเห็นคนใช้ว่าเสียงดีทีเดียวไม่แตกต่างของแท้เลย แต่สรุปแล้วอย่างไหนคุ้มกว่ากันครับ

โดยส่วนตัวเคยลองของเกาหลี ไม่ประทับใจเสียงที่ออกมาครับ แต่ไม่เคยลองของปลอมแท้ๆเกรด A ครับน้าป๊อบสองแสนฯ

อย่างไหนคุ้มกว่า ตอบไม่ได้ครับ แต่พอจะมีแนวทาง...

ถ้าเล่นอาชีพ ของปลอมแท้ๆ คุ้มที่ราคาถูก และคุณภาพเสียงเหมือนของแท้ (ตามที่เค้าว่ากัน) ก็คุ้มครับ ซื้อไปเลย แต่ก็อย่าทำหล่นแล้วกันนะน้า พังแน่นอน

ถ้าใช้ของแท้ แบบแท้ๆ คุ้มที่ระยะเวลาการใช้งานยืนยาว หล่นซัก 10 รอบจนหัวบุบก็ไม่พัง ใช้ไปนานๆ ใช้งานหนักๆ ก็ไม่มีเสื่อมถ้าไม่เอาไปจุ่มน้ำเล่น แตอาจจะไม่คุ้มที่ต้องควักมากกว่า ตอนที่จ่าย แต่มันก็เป็นสัจธรรมครับ Big Grin

ของผมมี Shure SM58 ซื้อต่อมาจากเวบเพื่อนบ้าน ตอนนั้นก็ 3 - 4 พันน่าจะได้นะ ประมาณปีครึ่งแล้วล่ะ บางคนว่าปลอม บางคนว่าแท้ แต่ผมร้องแล้วเพราะ ก็เลยไม่สนว่าปลอมหรือแท้ ถ้าของแท้ใช้แล้วเสียงสู้อันนี้ไม่ได้ก็ไม่เอาเหมือนกันครับ

ผมเคยลองไมค์รุ่นสูงกว่านี้หลายตัว มันไม่เหมาะกับคนเสียงบี้ขึ้นจมูกอย่างผม ผมว่า SM58 ตัวที่ใช้อยู่มันชดเชยย่านทุ้มได้ดี ผมเลยใช้มันมายาวเลยครับ

ส่วนเรื่องความสะอาด ขอบอกว่าไมค์ร้านสะอาดกว่าของผมเยอะครับ อิ ๆ บอกกันอย่างงี้ ใครจะยืมก็เอาเลยครับ ให้ ๆ
28-01-2008, 13:11

Forum Jump: