Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
Author Message
Rocky Offline
I Am The Walrus
**

Likes Given: 0
Big Grin  สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
หวัดดีครับ น้าๆทุกท่าน ผมเข้ามาอ่าน webboard นี้หลายครั้งแล้วรู้สึกชอบครับ เลยสมัครซะเลยครับ ชื่อต้อง อายุ 17ปี ครับSmile

เอ่อมีคำถาม 1 ข้อครับ จากคุณพ่ออะครับ ในงบไม่เกินแสนนี่ Gibson Les Paul รุ่นไหน น่าเล่นที่สุดครับ อยากได้ความเป็น Gibson Vintageๆเลยครับ คณพ่อจะถอยปลายปีน่ะครับ

ขอบคุณครับBig Grin
กีต้าร์คือชีวิตSmile
แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่กีต้าร์Big Grin
19-03-2011, 12:07
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
ยินดีต้อนรับครับ
Gibson Les Paul ก็ต้อง custom ครับ ลองเข้าไปเลือกดูที่ music concept สิครับ
19-03-2011, 13:47
Website Find Like Post Reply
**

RE: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ
อ้อ คือตอนนี้ พ่อผมกำลังเล็งๆ Standard กับ Traditional อยู่น่ะครับ คุณพ่อบอก Custom แรงไปนิดครับ
อ้อถามอีกหน่อย ครับ คำว่า Traditional Weight Relief นี่ มีการคว้านเนื้อไม้ออกมั้ยอะครับ เพราะเห็นบางคนบอก Les paul Standard รุ่นใหม่ๆจะมีการคว้านเนือไม้ออก แต่ Les Paul ดั้งเดิมจะไม่มีการคว้านเนื้อไม้ออกอะครับ ผมก็อไม่ค่อยแน่ใจว่ามีรุ่นไหนอีกที่ไม่เกินแสนบ้าง เพราะราคาในเว็บกิ๊บสันเชื่อไม่ค่อยได้อะครับ
แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่กีต้าร์Big Grin
(This post was last modified: 20-03-2011, 00:38 by Rocky.)
20-03-2011, 00:29
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ยินดีต้อนรับครับ

เท่าที่ผม Search และแปลมาได้

Weight Relief คือการเจาะช่องเล็กๆ 9 ช่องใน Body เพื่อลดน้ำหนักครับ (ใช้กับ Les Paul ทุกตัวที่ผลิตใน line ปกติ ในช่วงปี 1982-2007)
ส่วนวิธี Chambering จะมาทีหลัง (ใช้กับ Les Paul ทุกตัวที่ผลิตใน line ปกติ ในช่วงปี 2007-ปัจจุบัน) ด้วยจุดประสงค์เพื่อลดน้ำหนักเหมือนกันครับ
แต่ Chambering จะขุดเอาไม้ออกไปมากกว่า Weight Relief ครับ (เกือบจะคล้าย Hollow Body)
(อ่อ...ยกเว้นพวกรุ่นที่ไม่ใช่ใน line ปกติ อย่างพวก Historic reissue นะครับ ที่จะผลิตเหมือนดั้งเดิมเลยคือเป็น Solid ตันๆ ไม่ขุดไม่คว้านครับ)

สรุปว่าTraditional Weight Relief นี่ก็คงจะเป็นการขุดรูเล็กๆ 9 รูอ่ะครับ (กว่าจะได้ตอบคำถามที่ถามมาก็พาออกทะเลไปไกลเลยครับ)

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมลองหาใน mylespaul.com จะมีอยู่เพียบเลยครับ
หาไม่ยากแต่...อ่านยากมาก Rolleyes ผมเปิดดิคเกือบตายครับ

ส่วนเรื่องราคาสามารถเช็คจากเวบของอเมริกาพวก Guitarcenter หรือ Sweetwater ก็ได้ครับ
ราคาจะค่อนข้างใกล้เคียงกับที่ Music Concept เลยครับ แตกต่างไม่น่าจะเกิน 3000
หรือไม่งั้นถามทาง Facebook หรือ e-mail ทาง Music Concept ตรงๆเลยก็ได้เหมือนกันครับ
20-03-2011, 13:04
**

แป่วว แล้วอย่างนี้ผมจะหารุ่นไหนที่ไม่เจาะไม่ขุดได้บ้างละครับเนี่ย
20-03-2011, 14:09
VIP member

Historic reissue ไงครับ
20-03-2011, 18:15
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทำไมถึงจะต้องหารุ่นที่ไม่ขุดล่ะครับ

Gibson เริ่มเจาะรูลดน้ำหนักเพราะ mahogany น้ำหนักเบาเริ่มหายากและแพงขึ้นในยุค 80's สมัยนั้นถ้าไม่เอาไป x-ray ก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวไหนเจาะตัวไหนไม่เจาะ การเจาะรูลดน้ำหนักนั้นเขาว่าไม่มีผลกับเสียงครับ

ต่อมาเมื่อมี CNC machine เขาก็เริ่มออกแบบและคว้านเป็น sound chamber แทนที่จะเจาะรูเฉยๆ คราวนี้เสียงเปลี่ยนแน่นอนครับและเปลี่ยนไปในทางที่เพราะขึ้นสำหรับคนส่วนใหญ่เพราะมี overtone มากขึ้นทำให้เสียงหวานขึ้นแต่มีแฟนบางคนบ่นว่าเสียงมันไม่โหดเหมือนรุ่นเก่าๆเขาเลยต้องกลับมาทำแบบเจาะรูมั่วๆขายอีก ส่วนพวก historic series นั้นเขาเลือกใช้ไม้น้ำหนักเบาทำครับซึ่งราคาก็เลยแรงตามไปด้วย

ถ้าต้องการจะเอาไปเล่น heavy metal ผมก็เห็นด้วยว่าควรหารุ่นที่ไม่เจาะรูแต่ถ้างบไม่เกินแสนคงหาไม่ใด้หรอกครับนอกจากจะซื้อ Yamaha SG series แทนเพราะไม่มีการเจาะรูครับ

(This post was last modified: 21-03-2011, 10:20 by pood.)
21-03-2011, 10:17
VIP member

แนะนำ Yamaha SG ด้วยครับ
สะพายแล้วหล่อมาก (แต่แพงเหมือนกันนะครับ)
21-03-2011, 12:32
**

Yamaha SG เห็นรีวิวในกีต้าร์ไทยแล้วครับ แต่ผมไม่ชอบทรง Sg ครับ
21-03-2011, 18:31
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(21-03-2011, 18:31)Rocky Wrote: Yamaha SG เห็นรีวิวในกีต้าร์ไทยแล้วครับ แต่ผมไม่ชอบทรง Sg ครับ

ความจริงแล้ว Yamaha ไม่ใด้ออกรุ่น SG มาแข่งกับ Les Paul นะครับ ในยุค 70's นั้นเขาออกรุ่นที่เลียนแบบ Les Paul อยู่สองรุ่นคือ Studio Lord (SL) และ Lord Player (LP) แต่ทำขายในญี่ปุ่นเท่านั้นเพราะกลัวโดนฟ้อง ส่วน Les Paul ตัวล่าสุดของ Yamaha ที่ราคาสูสีกับ LP Standard คือ รุ่น AES 920 ซึ่งตัวตันทั้งตัวครับ

http://www.siamonlinegame.com/question.asp?QID=92451

รุ่นนี้ผมมีอยู่ตัวนึงซึ่งผมเปลี่ยน pickups เป็น Gibson '57 Classic เพราะ SD '59 ที่ติดมากับกีต้าร์นั้น output แรงเกินไปสำหรับการเล่นแบบหวานๆ เคยลงขายตอน open house ปีที่แล้วไว้แค่สี่หมื่นต้นๆครับ (ตอนนี้คงไม่ขายแล้วครับ)

[Image: 3aes5.jpg]
[Image: 0aes7.jpg]

เสียงตอนนี้นุ่มลงและหางเสียงยาวกว่า Gibson LP '58 Historic Reissue ที่ตัวตันอีกครับ วันหลังว่างๆมาลองเองใด้เลยครับ

22-03-2011, 13:06

Forum Jump: