Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเรื่องแนวเพลงครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอถามเรื่องแนวเพลงครับ
มีข้อสงสัยเรื่องแนวเพลงครับ

เพลง Rock นี่คือเพลง Pop ที่เล่นแรงๆใช่ไหมครับ
อย่าง Beat it ของราชาเพลงป๊อปอย่าง Michael Jackson
พอ Fall Out Boy เอามาเล่นคัฟเวอร์ก็จะกลายเป็นเพลง Rock (ถูกมั้ยครับ)

ของเดิม

ของใหม่

หรือว่านี่คือเพลง Pop ทั้งสองคลิปครับ

เพลง Neo-Classic
คือเอาเพลง Classic (ที่มีอยู่แล้วไม่ได้แต่งเอง) มาทำเป็น Rock
โดยใช้กีต้าไฟฟ้าเล่นในส่วนของ Melody ใช่ไหมครับ

เพลง Ballad คือเพลงช้า "หนักๆ" คนร้องใส่อารมณ์หน้าเบี้ยว ใช่ไหมครับ
(ประมาณว่าเพลง Rock ช้าๆ คือเพลง Ballad ถูกมั้ยครับ)

ผมอยากรู้เพราะมีคนบอกผมว่า Bodyslam เป็นวง Pop
ผมอยากจะเถียงให้ขาดใจ แต่ไม่มั่นใจเลยอยากลองโพสท์ถามดูครับ

แล้วพอนึกไปมาก็เลยมีคำถามไปถึงแนวอื่นข้างต้นด้วยครับ

หรือว่าสุดท้ายแล้วมันแยกกันให้ชัดเจนไม่ได้ครับ

(แต่อย่างน้อยผมก็หวังว่า Bodyslam จะเป็นวง Rock นะครับ Sad )
17-03-2011, 11:36
Find Like Post Reply
Mr.Noname Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอถามเรื่องแนวเพลงครับ
หวัดดีครับ น้า Dear ผมว่า Bodyslam เป็นวง rock แหละครับ เพียงแต่บางเพลง ก็เป็น pop น่ะครับ อย่าง สักวันฉันจะดีพอ อะไรเงี้ยครับ

ป.ล สุดท้ายไปลงตัวที่ Les Paul Studio ครับ ฮ่าๆ ติดใจเสียงแตกน่ะครับ
เพลงเก่าๆ ผมใช้ Fender เล่นไปก่อนละกัน ตอนนี้กำลังอยากร็อค 55
17-03-2011, 17:18
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
อย่าได้แคร์ ยังไง body... ก็เป็บวง Cop[y] อยู่แล้วครับ Tongue

ดูเทป concert ที่ปีนเสา แล้วสงสารเฮียตูนจังเลย Sad
19-03-2011, 04:11
ton666 Offline
Senior member

Likes Given: 0
ผมว่าส่วนสําคัญที่จะบอกได้ว่าเพลงใหนเป็นเพลงROCK ผมว่า

น่าจะเป็น ท่อนริฟ นะครับ ไม่รู้เข้าใจถูกหรือปล่าวนะครับ
มั่วตัวพ่อ....ของจริงครับ พี่น้องครับ
19-03-2011, 04:31

Forum Jump: