Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สัมผัสบรรยากาศ ช่างกีต้าร์ ฝีมือคนไทย
Author Message
san Offline
สัน

Likes Given: 0
สัมผัสบรรยากาศ ช่างกีต้าร์ ฝีมือคนไทย
เมื่อวานช่วงบ่าย ผมและน้าป๋อได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยียน แวะเวียน ป้วนเปี้ยน

ไปหาช่างซ่อมกีต้าร์ฝีมือดีสองคน คนแรกคือช่างนิด เป็นช่างที่มีความรู้และมีฝีมือในเรื่องทำกีต้าร์

ส่วนอีกคนคือ หลานชายของช่างนิด คือ ช่างมด เป็นช่างหนุ่มรุ่นใหม่ไฟแรง ที่มีฝีมือและความรู้เกินตัวครับ!!!

สัมผัสบรรยากาศที่คละคุ้งไปด้วยกลิ่นไม้กันกันเลยดีกว่าครับ

โฉมหน้าช่างนิด ถ่ายคู่กับพ่อเต่า    

มาดการทำกีต้าร์ของช่างมดครับ

พ่อเต่านั่งดูช่างมดทำอย่างตั้งใจ สงสัยคงจะกะว่า ครูพักลักจำฝีมือ!!!    

บรรยากาศภายใน ทีมีช่างนิดนั่งทำกีต้าร์อยู่ในภาพ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
(This post was last modified: 25-01-2008, 15:10 by san.)
25-01-2008, 15:07
Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

RE: สัมผัสบรรยากาศ ช่างกีต้าร์ ฝีมือคนไทย
ไปกันตั้งนาน มีแค่ 4 รูปเหรอเคอะ..
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
25-01-2008, 15:31
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

RE: สัมผัสบรรยากาศ ช่างกีต้าร์ ฝีมือคนไทย
ช่างนิดได้เปิดการสอน การทำกีต้าร์ด้วยนะครับ

รายละเอียดคร่าวๆ คือ คุณจะได้เรียนรู้การทำกีต้าร์ โดยที่ช่างนิดจะสอนให้คุณทำกีต้าร์ด้วยตัวคุณเองทุกขั้นตอนครับ ตั้งแต่เริ่มต้น จนจบ

โดยที่กีต้าร์ตัวที่คุณทำเสร็จนั้น คุณก็จะได้เป็นเจ้า ครอบครองมันด้วยครับ

เท่ากับว่าเมื่อเรียนจบหลักสูตร คุณก็จะได้กีต้าร์หนึ่งตัว ที่ทำด้วยฝีมือคุณเอง และได้รับความรู้ในเรื่องของการทำกีต้าร์ด้วยครับ

มาดการทำกีต้าร์ของช่างนิดครับ

ลูกศิษย์ช่างนิด ที่มาเรียนทำกีต้าร์ครับ    

นี่ก็ลูกศิษย์ อีกคนที่มาเรียนทำกีต้าร์ครับ
(คลิ๊กครับ)
25-01-2008, 15:31
pisit5924 Offline
Member

.. คงต้องหาโอกาสไปพบสักครั้งครับ ....
25-01-2008, 15:34
san Offline
สัน

กลับมาต่อที่พ่อเต่าได้ชักชวนมือกีตาร์อีกหนึ่งคน(คุณต้น เสื้อเหลือง) ให้เข้ามาเป็นสมาชิกบ้านฟ้าครับ    

ช่างมดใส่ใจทุกรายละเอียด ในสิ่งที่น้าป๋อต้องการ แต่ที่ช่างมดทำตาค้าง สงสัยน้าป๋อ ขอหอมแก้มที!!!

มาถึงกีต้าร์ของผมบ้างครับ รอจนเหงือกแห้งเลย น้าป๋อเล่นเอากีต้าร์ไปทำสามตัว(บ้าพลังมาก!!!) ไปตั่งแต่บ่ายกว่า กว่าจะได้ทำเกือบห้าโมงเย็น วันหลังไม่ไปกับพ่อเต่าและ เหงือกแห้งสุดๆ!!!

ผมนำกีต้าร์มาทำแซดเดิ้ลใหม่ครับ

ปิดท้ายด้วยภาพผม ช่างนิด และก็น้าป๋อ ความหล่อเหลากินกันไม่ลงจริงๆ

ผม หล่อปูน

น้าป๋อ หล่อทองเหลือง

ช่างมด หล่อ..เออะ...เออะ ... หล่อจัง (กลัวเดี๋ยวครั้งหน้า กีต้าร์มีรอยไม้ขูดจ้า...)

ขอบคุณครับ

สัน
(คลิ๊กครับ)
25-01-2008, 15:53

แล้วรูปที่ไปที่อื่นกันมา..ไม่มีเหรอจ๊ะ?...
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
25-01-2008, 16:11
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
สงสัยไปไม่เป็นครับน้าแดง
ต้องไปที่ๆมีกีต้าร์เท่านั้น
25-01-2008, 16:13
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ขอขอบคุณช่างนิดที่กรุณาต้อนรับอย่างอบอุ่นและนำเครื่องดื่มทั้งเย็นๆและร้อนๆมาเสริฟฟรีให้กับลูกค้าที่มาใช้บริการ (โดยไม่ได้ Charge รวมไปในค่าบริการซ่อมกีตาร์นะครับ)
ขอบคุณช่างมดที่ทำให้ผมไม่ผิดหวังที่มอบความไว้วางใจให้และยังพาผมไปเยี่ยมชมกีตาร์อีกหลายตัวที่ช่างมดทำด้วยตัวเอง ซึ่งยังไม่เสร็จสมบูรณ์
ขอบคุณน้าsan สำหรับรูปภาพช่างที่มีฝีมือและมีอัธยาศัยดียิ่งอีกสองท่านในเมืองไทย
(ฝีมือดีมีคุณภาพราคาไม่แพง..แย่งกันเข้าคิวใช้บริการเลยครับ)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-01-2008, 16:22
san Offline
สัน

dejemerry Wrote:แล้วรูปที่ไปที่อื่นกันมา..ไม่มีเหรอจ๊ะ?...

ผมแยกกับพ่อเต่า ตอนประมาณหนึ่งทุ่มครับ...

จึงไม่มีภาพหลังจากนั้นครับ

มีแต่ภาพจากล้องวงจรปิด ที่แอบไปขโมยตะโก้บ้านเต่ากินอะครับ

ถ้าอยากได้ เอาตะโก้มาแลกนะครับ (เอาตะโก้ มาแลกภาพขโมยตะโก้Rolleyes)

Maow Wrote:สงสัยไปไม่เป็นครับน้าแดง

รู้ใจ จริงๆนะจ๊ะน้าหม่าว

ที่ไหนที่มีกลิ่นของเศษไม้อยู่ ผมจะไปแทะครับ

อะจ๊าก!!!
คนนะจ๊ะ ไม่ใช่ มดปลวก!!!
(คลิ๊กครับ)
25-01-2008, 16:23

san Wrote:
dejemerry Wrote:แล้วรูปที่ไปที่อื่นกันมา..ไม่มีเหรอจ๊ะ?...

ผมแยกกับพ่อเต่า ตอนประมาณหนึ่งทุ่มครับ...

จึงไม่มีภาพหลังจากนั้นครับ

มีแต่ภาพจากล้องวงจรปิด ที่แอบไปขโมยตะโก้บ้านเต่ากินอะครับ

ถ้าอยากได้ เอาตะโก้มาแลกนะครับ (เอาตะโก้ มาแลกภาพขโมยตะโก้Rolleyes)

Maow Wrote:สงสัยไปไม่เป็นครับน้าแดง

รู้ใจ จริงๆนะจ๊ะน้าหม่าว

ที่ไหนที่มีกลิ่นของเศษไม้อยู่ ผมจะไปแทะครับ

อะจ๊าก!!!
คนนะจ๊ะ ไม่ใช่ มดปลวก!!!

ดีแล้ว สันเอ๊ย..เป็นสามีที่ดีของภรรยา ตกเย็นถึงบ้านทุ๊กวันใข่มั้ย...Rolleyes
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
25-01-2008, 16:36

Forum Jump: