Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากเปลี่ยนสายกีต้าไฟฟ้าครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: อยากเปลี่ยนสายกีต้าไฟฟ้าครับ
ระวัง nut ใส่ไม่ได้น๊ะครับ แม้่กระทั่ง Fender SRV ยังใส่สายเบอร์ 13 ไม่ได้เลย เพราะ มันไม่ได้บากร่อง nut ใว้สำหรับเบอร์ 13
และขอบอกว่า มันจะแข็ง จนต้องเปลี่ยนกลับครับ

intonation คือ กาชดเชยความผิดพลาดของความเพี้ยน ของสายกีตาร์ขนาดต่างๆครับ โดยการปรับระยะห่างระหว่าง Saddle กับ nut ครับ
กีตาร์ไฟฟ้าจะมี screw ให้ปรับที่ Bridge ครับ ส่วนกีตาร์โปร่ง จะปรับไม่ได้ครับ หรือ ปรับได้แต่น้อยมาก เป็นเหตุผลว่า ทำไม saddle ต้องเอียง หรือ takamine ทำไม่ต้องมี saddle 2 ชิ้น
10-03-2011, 07:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากเปลี่ยนสายกีต้าไฟฟ้าครับ - by Teera - 10-03-2011, 07:12

Forum Jump: