Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เครื่องดนตรีที่ซื้อในเมืองไทยมีประกันใหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เครื่องดนตรีที่ซื้อในเมืองไทยมีประกันใหมครับ
เมี่อกี้นั่งอ่าน forum กีต้าร์ Martin เลยเพิ่งรู้ว่าไม่มีบริษัทผลิตกีต้าร์เจ้าไหนในอเมริกาไม่ว่าจะเป็น Martin, Fender, Gibson, Taylor ๆลๆ รับประกันซ่อมกีต้าร์ของตัวเองที่ขายในต่างประเทศ (แต่ถ้าขายในอเมริกาเขารับประกันตลอดชีวิต) ผมเลยสงสัยว่าอุปกรณ์ดนตรีที่เราซื้อกันในเมืองไทยนี่มีการรับประกันจากตัวแทนจำหน่ายหรือเปล่า ผมเองก็ซื้อมาเยอะแล้วทั้งกีต้าร์ แอมป์และชุด PA แต่ไม่เคยถามตัวแทนจำหน่ายซักหนเดียวว่าเขารับประกันซ่อมฟรีหรือเปล่า บังเอิญโชคดีที่ไม่เคยมีตัวไหนบกพร่องหรือเสียเลยยังไม่รู้จนทุกวันนี้ครับ

ไม่ทราบว่าน้าๆท่านไหนมีประสพการณ์เรื่องนี้บ้างครับ ผมเองเคยมีอยู่ครั้งเดียวตอนที่ซื้อกีต้าร์ Takamine ซึ่งตอนลองที่ร้านก็ปกติดีแต่พอเอามาเล่นที่บ้านซึ่งไม่มีเสียงรบกวนปรากฏว่ามีเสียงดังจากรังถ่าน พอผมเอากลับไปคืนเขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีครับแต่ผมไม่รู้เหมือนกันว่าตัวที่ผมคืนเขาไปนั้นเขาเอาไปเก็บไว้ขายคนอื่นต่อโดยไม่ซ่อมหรือเปล่า

05-03-2011, 00:33
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: เครื่องดนตรีที่ซื้อในเมืองไทยมีประกันใหมครับ
ไม่เคยมีประสบการณ์ตรงเหมือนกันครับ แต่เท่าที่เคยถามคร่าวๆส่วนใหญ่จะบอกว่าถ้ามีปัญหาให้เอามาให้ทางร้านดูก่อน
แต่ก็ไม่เคยถามถึงเงื่อนไขอย่างละเอียดว่ารับประกันหรือไม่ อย่างไร เพียงแต่เข้าใจเอาเองว่าถ้าปัญหามันไม่เหนือบ่ากว่าแรงที่ทางร้าน
จะบริการได้ ทางร้านก็คงพอจะทำให้ได้ แต่หากต้องส่งซ่อมที่ต้องมีค่าใช้จ่าย ทางร้านอาจจะไม่รับ หรือถ้ารับก็อาจจะต้องคิดค่าบริการกับลูกค้าครับ

แต่ข้อเท็จจริงจะเป็นอย่่างไรนั้น ก็อยากจะทราบอยู่เหมือนกันครับ แต่การที่นครหลวงเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมว่าก็แฟร์มากแล้วครับ น่าชื่นชมครับ Smile
05-03-2011, 22:39
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: เครื่องดนตรีที่ซื้อในเมืองไทยมีประกันใหมครับ
นานมาแล้วผมเคยซื้อกีตาร์ไฟ้ฟ้าเฟนเดอร์กับเบ๊ จำไม่ได้ชำรุดหรือมีตำหนิตรงไหน
แต่พอไปที่ร้านผมขอเปลี่ยนตัวใหม่คนละรุ่นกัน ทางร้านเค้าก็ยอมให้ผมเปลี่ยนครับ
06-03-2011, 09:22
Peng Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
(05-03-2011, 22:39)gman Wrote: ไม่เคยมีประสบการณ์ตรงเหมือนกันครับ แต่เท่าที่เคยถามคร่าวๆส่วนใหญ่จะบอกว่าถ้ามีปัญหาให้เอามาให้ทางร้านดูก่อน
แต่ก็ไม่เคยถามถึงเงื่อนไขอย่างละเอียดว่ารับประกันหรือไม่ อย่างไร เพียงแต่เข้าใจเอาเองว่าถ้าปัญหามันไม่เหนือบ่ากว่าแรงที่ทางร้าน
จะบริการได้ ทางร้านก็คงพอจะทำให้ได้ แต่หากต้องส่งซ่อมที่ต้องมีค่าใช้จ่าย ทางร้านอาจจะไม่รับ หรือถ้ารับก็อาจจะต้องคิดค่าบริการกับลูกค้าครับ

แต่ข้อเท็จจริงจะเป็นอย่่างไรนั้น ก็อยากจะทราบอยู่เหมือนกันครับ แต่การที่นครหลวงเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมว่าก็แฟร์มากแล้วครับ น่าชื่นชมครับ Smile

ไม่น่าละคนถึงติดใจนครหลวงการดนตรี...
06-03-2011, 20:25

Forum Jump: