Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
เมื่อเช้าใด้เข้าไปอ่านกระทู้ของอาจารย์ Yuth PU ที่ตามหา Gibson B-25 เลยถือโอกาสมาคุยเรื่องเสียงของ Gibson รุ่นโบราณซะเลยเพราะคนแก่อย่างผมเคยสัมผัสมาเยอะแล้วแต่พวกน้าๆรุ่นเด็กอาจเคยเห็นแต่รูปครับ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=9563

การวิจารณืเสียงนั้นมันไร้ค่าถ้าไม่มี clip ให้ฟัง บังเอิญผมไปเจอคลิปของนักดนตรีญี่ปุ่นที่มีกีต้าร์พวกนี้มากมายและอัดด้วยอุปกรณ์ชั้นดีเลยเอามาตั้งเป็นกระทู้ใด้ไงครับ

1. Gibson Small Body Guitars

กีต้าร์ประเภทนี้เรามักจะเหมารวมๆกันว่าเป็นกีต้าร์สำหรับเล่นเพลง blues ความจริงแล้วมันคือกีต้าร์ราคาถูกสำหรับคนหัดเล่นครับ (สมัยนั้นกีต้าร์จะถูกจะแพงก็ made in USA ทั้งนั้น) ที่ศิลปินอย่าง Robert Johnson หรือ Nick Lucas เอามาเล่นก็เพราะตอนที่ยังไม่มีชื่อเสียงเขาไม่มีสตางค์ซื้อกีต้าร์แพงๆครับ

Gibson เริ่มผลิตกีต้าร์ตัวเล็กในปี 1926 คือรุ่น L-0, L-1 ต่อมาก็ผลิต L-00 ในปี 1932 ราคาตอนนั้นแค่ตัวละ 25 เหรียญเองครับ

พอมาถึงปี 1942 ซึ่งเป็นช่วงสงครามก็ออกมาแทนที่ L-serie ด้วย LG series คือ LG-0, LG-1, LG-2, LG-3 สองรุ่นแรกนั้นมีการลดต้นทุนโดยใช้ ladder bracing แทน X-bracing ครับ เสียงของกีต้าร์ที่ใช้ ladder bracing นั้นหัวโน้ตจะคมแต่ถ้าตีคอร์ดแล้วเสียงจะแข็งมากครับ ดังนั้นถ้าเอามาเล่น blues ก็เพราะดีเหมือนกัน

ลองฟังตัวอย่างเสียงของรุ่น LG-0 ที่เป็น mahogany ทั้งตัวและใช้ ladder bracing ใด้เลยครับ

ต่อมาในปี 1962 Gibson ก็ออกรุ่น B-25, B-25N มาแทนรุ่น LG-2, LG-3 ข้อแตกต่างก็คือ B-25 ใช้ adjustable bridge ที่เป็นไอเดียของ Gibson ว่าทำให้คนเล่นปรับความสูงของ saddle ใด้ตามใจชอบเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้า ข้อเสียของมันก็คือมันทำให้ sustain และ overtone หายไปครับ

ลองมาฟังเสียง B-25 ที่ใช้ adjustable bridge กันครับด้วยเพลงสุกี้ยากี้

แล้วลองเทียบเสียงกับรุ่น LG-3 ที่เสป็คเหมือนกันแต่ใช้ bridge ปกติครับ ผมว่าเสียงต่างกันเยอะเลยนะครับ

ถ้าใครคิดจะซื้อกีต้าร์ประเภทนี้มาใช้แบบตัวเดียวจบนี่ก็คงต้องเลือกให้ดีหน่อยก่อนซื้อนะครับว่ามันเหมาะกับสไตล์การเล่นและร้องของคุณเองหรือเปล่า ตอนนี้ถ้าเป็นรุ่น reissue ก็มี L-00 ที่ Gibson ผลิตมาอย่างต่อเนื่องและราคาไม่แพงนัก

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...egend.aspx#

หรือ L-1 Robert Johnson

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...n-L-1.aspx#

ความจริงแล้วพวก Gibson ตัวเล็กนี่แม้จะไม่ใช่กีต้าร์แพงตอนที่ออกมาเมื่อหลายสิบปีก่อนแต่ตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่าสภาพสวยๆหรือรุ่น reissue ก็ราคามือสองเกินสี่ห้าหมื่นบาทแล้วทั้งนั้น ทางเลือกอีกทางคือลองหาซื้อ K. Yairi G-1F ที่หน้าตาเหมือน B-25 แต่ผมว่าเสียงนุ่มกว่าอีก วันก่อนเห็นมีคนลงขายราคาไม่ถึงสองหมื่นครับแต่ไม่มีกล่องนะ

ในความเห็นของผมแล้วกีต้าร์อะไรก็เล่น blues ใด้ครับเพราะสำเนียงและวิญญาณของเพลง blues มันอยู่กับนิ้วคนเล่นไม่ใด้อยู่ที่กีต้าร์ ใครคิดว่าไม่จริงก็ลองฟังผู้หญิงตัวเล็กคนนี้เล่น blues ด้วยกีต้าร์ Guild Jumbo F-50 ใด้เลยครับ (ผมคิดว่าเสียงมันออกมาแนวนี้ใด้เพราะเธอใช้ปิ้คอัพ Sunrise เสียบเข้าแอมป์หลอดครับ)

จบตอนที่หนึ่ง

(This post was last modified: 03-03-2011, 17:29 by pood.)
03-03-2011, 14:32
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
เยี่ยมมากครับ ถ้าเป็น facebook จะกด Like ซัก 18 ครั้ง
รอชมต่อใจจดใจจ่อเลยครับ
ชอบเสียงกีต้ากับดนตรีแบบนี้จริงๆ ครับ
03-03-2011, 15:16
yuth_pu Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ตัวอย่างเสียงของกีต้าร์โปร่ง Gibson รุ่นเก่าๆ
ขอบพระคุณครับน้า pood ผมเล่นแนวเดียวกับเจ้าของคลิปเนี่ยแหละครับ ฟังไปฟังมาชักของขึ้น เลยอยากได้ซักกะตัว
(This post was last modified: 03-03-2011, 15:51 by yuth_pu.)
03-03-2011, 15:40
chillchill Offline
Member

ทางเลือกอีกทางคือลองหาซื้อ K. Yairi G-1F ที่หน้าตาเหมือน B-25 แต่ผมว่าเสียงนุ่มกว่าอีก วันก่อนเห็นมีคนลงขายราคาไม่ถึงสองหมื่นครับแต่ไม่มีกล่องนะ

คนที่ว่าคือผมเองแหละจ้าพี่กฤษณ์ เสียงดีมากๆ ดังลั่นเลย ขนาดเป็นเป็น Top SOlid เองนะครับ ^^
03-03-2011, 15:43
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
สุดยอด!!!เลยครับพี่กฤษณ์ รอติดตามตอนต่อไป Rolleyes

[Image: images?q=tbn:ANd9GcSbv_NgpkdG9zhNmPozdZK...zAnOlV2u_g]
[Image: 90.gif]
(This post was last modified: 03-03-2011, 20:27 by Real.)
03-03-2011, 20:26
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมเป็นแฟนpreview ขอพี่กฤษณ์
03-03-2011, 21:02
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
You did it again bro!

Nobody does it better, 2 thumbs for you PoodCool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
03-03-2011, 22:14
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
2. Gibson Mahogany Dreadnought Guitars

Gibson ออกกีต้าร์ทรง dreadnought มาแข่งกับ Martin ในปี 1934 โดยรุ่นแรกมีชื่อว่า Jumbo เป็นไม้ mahogany ครับ ในปี 1936 ก็ออกไม้ rosewood มาแข่งกับ D-28 คือรุ่น Advanced Jumbo แต่ Gibson สู้ Martin ไม่ใด้เลยถ้าเป็นกีต้าร rosewood ในตอนหลัง Gibson เลยหันมาเอาดีกับ mahogany ในรุ่นถูกและ maple ในรุ่นแพงครับ

ต่อจากรุ่นแรก Gibson ก็ออกรุ่นราคาถูกมาในปี 1936 คือรุ่น J-35 และมาเปลี่ยน bracing ใหม่ให้แข็งแรงขึ้นในปี 1942 และตั้งชื่อรุ่นใหม่ว่า J-45 ส่วน J-50 นั้นก็เหมือน J-45 ทุกอย่างนอกจากสีที่เป็นสีธรรมชาติที่ต้องคัดไม่ที่สวยกว่ามาทำและราคาแพงกว่า 5 เหรียญ

เนืองจาก J-45 เป็นกีต้าร์ราคาถูกและกำไรน้อย Gibson ก็เลยเอามาประดับหอยแล้วขายเป็นรุ่น Southern Jumbo ในปี 1943 ถ้าเป็นสี natural ก็เรียกว่ารุ่น Country and Western เฉยเลย

ในปี 1960 Gibson ก็ออกกีต้าร์ mahogany รุ่นที่แพงสุดคือ Hummingbird ซึ่งเป็น square shoulder dreadnought รุ่นแรก รุ่นใหล่เหลี่ยมนี่เสียงดังกว่ารุ่นใหล่มนเพราะมี volume มากกว่าครับ J-45/50 ก็มาเปลี่ยนทรงเป็น square shoulder .นปี 1969 จนเลิกผลิตไปในปี 1984 ส่วนรุ่น reissue ซึ่งออกวางตลาดในปี 1985 นั้นหันกลับมาใช้ round shoulder จนถึงทุกวันนี้ครับ

เล่าประวัติจบแล้วลองมาฟังเสียงกันดีกว่า ก่อนจะฟังเสียง Gibson ผมอยากให้ลองฟังเสียง dreadnought เก่าๆถูกๆเพื่อเก็บไว้เทียบเสียง ตัวนี้เป็น mahogany เหมือนกันครับ (ถ้าฟังหมดทุกคลิปแล้วชอบเสียงตัวนี้มากกว่า Gibson ก็นับว่าคุณเป็นคนมีบุญครับเพราะไม่ต้องเสาะหากีต้าร์แพงๆให้เปลืองเงินเล่น)

1969 Yamaha FG180

J-45/50 นั้นมีทั้งรุ่นที่ใช้ regular saddle และ adjustable saddle ซึ่งเขาลือกันว่าทำให้หางเสียงหายไป ลองฟังเองแล้วกันครับ

1960 J-50 regular saddle

1966 J-50 adjustable saddle

ลองฟังเสียง J-45 บ้างครับว่าเหมือนกับเสียง J-50 ไหม

1967 J-45 adjustable saddle

ลองมาฟังเสียงรุ่นหรูคือ Southern Jumbo/ Country Western ที่อายุพอๆกันดูครับ

คราวนี้ลองเทียบเสียงกับกีต้าร์ใหม่รุ่นเดียวกันครับ

Southern Jumbo Historic Reissue

ฟังกันใด้ชัดเจนว่ากีต้าร์ใหม่เสียงไม่มีทางสู้กีต้าร์เก่าใด้หรอกครับ

มีข้อยกเว้นข้อเดียวคือถ้ากีต้าร์ใหม่เป็นรุ่นที่ผู้ผลิตตั้งใจทำให้เสียงเปิดเหมือนกีต้าร์เก่ารุ่นเดียวกัน อย่างเช่นรุ่น Gibson J-45 Legends Series เป็นต้น

ลืมบอกไปว่ารุ่น J-45 Legends Series นี่ราคา 9000 เหรียญครับ

จบภาคสอง

04-03-2011, 12:07
Real Offline

Likes Given: 10
ขอบคุณครับ รอชมภาคต่อไปที่จะกล่าวถึงในรุ่นอื่นๆของGibson Smile
[Image: 90.gif]
04-03-2011, 13:12
Nobi Offline

กระทู้ที่ Post by POOD ต้องติดตามตลอด
ชอบมากครับ
04-03-2011, 14:33

Forum Jump: