Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอกล่าวคำอำลาครับ
Author Message
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: ขอกล่าวคำอำลาครับ
น้า redtopup ไม่น่าต้องลาเลย
ความเห็นไม่ตรงไม่ใช่เรื่องแปลก
ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูกหรอก

ผมติดตามการตอบของน้ามาโดยตลอด
และชอบมากๆด้วย

ยังกะว่าจะได้เจอน้า วันเปิดบ้านเต่า 27 มีค.นี้ด้วย
น้าเคยบอกว่า ว่างวันอาทิตย์

ถ้ามีโอกาสเจอกันน่ะครับ มาพบกันพูดคุยกัน
จะได้รู้จักกันมากขึ้น บ้านฟ้าแห่งนี้ยังคงต้อนรับเสมอ

03-03-2011, 16:56
Find Like Post Reply
call Offline
Senior member

เพิ่งเห็นกระทู้นี้ครับ และไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นต้นเหตุทำให้คุณ redtopup รู้สึกไม่สบายใจถึงขั้นต้องอำลาจากเวบบอร์ด รวมถึงการลบข้อความต่าง ๆ ของตัวเองที่เคยโพสต์ในกระทู้ต่าง ๆ

ผมก็เป็นแค่สมาชิกคนหนึ่งในเวบบ้านฟ้า และไม่ได้มี power หรือมีสิทธิฐานะอะไรเหนือกว่าสมาชิกคนอื่น ไม่ว่าสมาชิกคนนั้นจะเป็นสมาชิกเก่าหรือใหม่ และที่ผ่านมา ผมก็ไม่เคยมีประวัติการโพสต์ในลักษณะทะเลาะเบาะแว้งกับใคร การแสดงความเห็นก็เป็นไปโดยบริสุทธิ์ใจ คิดเห็นอย่างไรก็ว่าไปตามนั้น ถ้ามีข้อเท็จจริงหรือข้อมูลอ้างอิงอะไรก็หยิบยกมาถกเถียง discuss กันด้วยเหตุและผล โดยไม่ได้เห็นว่าคนที่เราถกเถียงหรือโต้แย้งเป็นฝ่ายตรงข้ามหรือเป็นศัตรูคู่แค้นแต่อย่างใด

เรื่องแนวคิดเกี่ยวกับคำว่า "พรสวรรค์" นั้น ผมก็หยิบยกในส่วนที่ผมมีความคิดความเชื่อมาแลกเปลี่ยนกับคุณ redtopup ซึ่งก็เหมือนกับการโต้วาทีที่มีญัตติว่า "พรสวรรค์นั้นมีจริงหรือไม่" โดยมีคุณ redtopup เป็นฝ่ายค้าน ส่วนผมเป็นฝ่ายสนับสนุน แล้วต่างฝ่ายต่างก็หาหลักฐานและเหตุผลข้อมูลมาอ้างอิงแนวคิดและความเชื่อในฝ่ายของตน พร้อมกับห้กล้างข้อมูลและความเห็นของอีกฝ่ายไปในเวลาเดียวกัน ซึ่งผมก็ไม่เคยบอกว่าความเห็นใครถูกใครผิด สมาชิกที่เข้ามาอ่านมีสิทธิ์ที่จะพิจารณาตัดสินใจด้วยตัวเขาเองโดยอิสระ ก็เหมือนคนฟังการโต้วาที ที่มีสิทธิ์เลือกเชียร์ฝ่ายค้านหรือฝ่ายสนับสนุนญัตติก็ได้

ส่วนเหตุผลที่อยู่เบื้องหลังความคิดความเชื่อของคุณ redtopup จนทำให้คุณปฏิเสธคำว่า "พรสวรรค์" มีที่มาที่ไปอย่างใดนั้น ผมไม่เคยทราบมาก่อน แต่เพิ่งทราบจากข้อความที่คุณ redtopup เปรยมาตามข้อความข้างใต้นี้

สิ่งที่ผมอยากเห็น คือ อยากเห็น เด็กไทย ไประดับโลกครับ ในทุกสาขา
ไม่ใช่มุ่งแต่จะหาแต่คนที่มีพรสวรรค์ มาทำการฝึก เพราะ หาไม่เจอแน่ๆ ขนาดเรารู้จักนายก เรายัง เข้าหานายกไม่ได้เลย แล้ว คนที่มีพรสวรรค์ จะหาเจอ คงเป็นเรื่องยาก
และอยากเห็นภาครัฐให้มีการต่อยอด ไม่ใช่ไปแข่ง ขันชนะ ต่างๆมา แต่สุดท้าย
ก็ต้องอยู่กับที่
ดังนั้น ผมจึงมีความเห็นขัดแย้งเป็นอย่างมาก
ก็จะไม่ขอโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น
เนื่อง จากถูกเตือน

สิ่งที่ผมแลกเปลี่ยนความเห็นกับคุณ redtopup คือ คนที่มีพรสวรรค์นั้นมีอยู่จริงหรือไม่ ไม่ได้คิดไปไกลกว่านั้นว่า แล้วเราจะไปเสาะหาคนแบบนี้ได้ที่ไหน จะเอามาพัฒนาต่อยอดอย่างไร แค่แชร์ความเห็นกันว่า "เชื่อว่ามี" หรือ "ไม่เชื่อว่ามี" แค่นั้นก็จบ ผมคงไม่สามารถไปโน้มน้าวหรือเปลี่ยนแปลงความเชื่อคุณ redtopup ได้อยู่แล้ว ส่วนเรื่องถูกเตือนอะไรนั้น ผมไม่ทราบว่าใครไปเตือนคุณ redtopup เอาเป็นว่าถ้าข้อความที่ผมโพสต์ในกระทู้เรื่องพรสวรรค์ ไปสร้างแรงกดดัน หรือไปบีบบังคับให้คุณ redtopup ต้องยอมรับคำว่า "พรสวรรค์" นั้นมีจริง ผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ คุณ redtopup ไม่จำเป็นต้องอำลาจากเวบบอร์ด เคยทำตัวยังไงก็ให้เป็นอย่างนั้นต่อไปได้เหมือนเดิมตามสบาย ไม่มีสมาชิกคนไหนรังเกียจหรือปิดกั้นการแสดงความคิดเห็นของคุณ redtopup แม้ความคิดและความเชื่อของเราจะไม่ตรงกัน ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะพูดคุยหรือเป็นเพื่อนกันไม่ได้ ก็เหมือนเพื่อนผมบางคนเป็นพวกเสื้อเหลือง บางคนก็เป็นพวกเสื้อแดง ผมก็สามารถเป็นเพื่อนกับพวกเขาได้โดยไม่มีเรื่องต้องกระทบกระทั่งให้ระหองระแหงหรือคลางแคลงใจกัน ผมให้เกียรติและเคารพความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกในเวบนี้โดยเสมอภาคทุกคน ถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นว่า ผมทำไม่ถูก ก็สามารถแนะนำตักเตือนกันได้ ผมยินดีรับฟังและพร้อมที่จะนำไปพิจารณาปรับปรุงแก้ไขตัวเองให้ดีขึ้นในโอกาสต่อไป

ขอบคุณที่อุตส่าห์สละเวลาอ่านจนจบ

call
03-03-2011, 17:08
humnoi Offline
Member

คงไม่มีอะไร กระมังครับ ต่างคน ต่างนาๆทัศนะ ล่วนแล้วแต่มีสาระกันทั้งนั้น

ให้ความเคารพทางความคิดซึ่งกันและกัน เป็นการแบ่งปัน ความรู้

ได้มิตรภาพด้วย แต่ละคนล้วนมีความชอบพอทางด้านดนตรีเป็นที่ตั้งแล้ว
03-03-2011, 19:32
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(03-03-2011, 14:36)lekleklek Wrote: ความคิดเห็นต่างไม่ใช่เรื่องร้ายแรงครับ แต่ถ้าต้องการจะลา ก็ขอให้ไปดีมาดีครับ งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา เหงาเมื่อไหร่ ก็กลับมานะครับ

Same here, Bon voyageWink
People will always come and go in one's life, I think I'll miss your talent Redtop.

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 03-03-2011, 22:19 by napman.)
03-03-2011, 22:05
Website Find Like Post Reply
Capt.Arnold Offline

นี่ๆ..ยิก..ยิก..ยิก..เวลาพิมพ์ข้อความนะ่..คล่องเชียวนะครับ เวลาเข้าห้องอัดทีไร..เพลงละสิบเท็คเชียว ฮา ฮา กลับมาอัดอีกเพลงได้แล้วครับ ผมมีเทคนิคใหม่แล้วรับรองต้องชอบแน่ๆเลยครับ.
ปล.ยิก..ยิก คือลายเซ็นของพี่คอลนะครับ..
(This post was last modified: 04-03-2011, 12:01 by Capt.Arnold.)
04-03-2011, 01:09
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
โชคดีนะ.....
04-03-2011, 14:16
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
เพื่อนกันทั้งน๊านน มาๆ กลับมา
04-03-2011, 22:07
manoch Offline

ลาไปทำไมครับ
แค่ความคิดเห็นไม่ตรงกันนิดหน่อยเอง
อยู่เป็นเพื่อนๆกันก่อนครับ
ดูclipของคุณredtopup แล้วไม่เสียแรงที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์อ้วนนะครับ
05-03-2011, 00:36
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สงสัยเหมือนกันครับ เป็นคนเก่งขนาดนี้ทำไมใจน้อยจัง หัวล้านหรือเปล่าครับ

[Image: poppie2w.jpg]

(คนบ้านนี้ถึงผมจะน้อยแต่ไม่ใจน้อยนะครับ นี่ผมหยอกแรงขนาดนี้น้าป้อปปี้แกก็ไม่โกรธผมหรอกจะบอกให้)
(This post was last modified: 05-03-2011, 00:59 by pood.)
05-03-2011, 00:58
folkenman Offline
Member

Likes Given: 1
555

ผลงานชิ้นเอกของเจ้าประมุขสำนักเสี้ยม

ความร้าวฉานคืองานของเล่าฮู 555
ธรรมะที่เชื่องช้าก็ยังดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวไม่ใช่เหรอ
05-03-2011, 22:27

Forum Jump: