Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
Author Message
palith_t Offline
Member

Likes Given: 4
RE: ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
(02-03-2011, 21:26)pood Wrote: การฝนให้ saddle เตี้ยลงจะทำให้เสียงเบาลงแน่นอนครับ ดูจากรูปด้านล่างนะครับ

[Image: saddle1.jpg]

สายกีต้าร์นั้นมีแรงดึงในแนวนอน ในรูป free body diagram จะเห็นใด้ชัดเจนว่า saddle ยิ่งเตี้ยก็จะมีองศาที่สายที่ดึง bridge plate น้อยลงและมีแรงกด top ในแนวตั้งน้อยลงด้วย เมื่อแรงดึงในแนวตั้งน้อยลง top ก็สั่นน้อยลงถ้าออกแรงดีดเท่าๆกันจึงทำให้เสียงเบาลงไงครับ

ถ้าเสียงเบาลงอย่างเดียวแต่ dynamic หรือระดับความแตกต่างของเสียงยังเท่าเดิมก็คงไม่เป็นไรแต่เท่าที่เคยฟังมา dynamic มันลดลงด้วยครับ (เหมือนกับการฟัง CD audiophile แล้วมาฟัง MP3 นั่นแหละ) ปัญหาอยู่ตรงที่ถ้าตั้งตามมาตรฐานแล้วเจ็บนิ้วเวลาเล่นนานๆ เรื่องนี้ลองให้ช่างเช็คความสูงของสายที่ nut ด้วยครับว่าสูงไปหรือเปล่า ถ้าทุกอย่างถูกหมดแล้วยังเจ็บนิ้วก็ควรเปลี่ยนกีต้าร์ครับเพราะแต่ละยี่ห้อสายแข็งไม่เท่ากัน อย่าง Breedlove USA นี่เล่นง่ายมากแต่ Breedlove เกาหลีที่น้ากรรมกรขายอยู่ผมยังไม่เคยเล่นครับ

ผมก็ชอบเสียง mahogany มากกว่า rosewood เหมือนกัน ผมว่า rosewood นี่เสียงมันกลมกล่อมเกินไปเหมือนกับ กาแฟ latte ของ Starbuck แต่ mahogany มันเหมือนโอเลี้ยงที่กินตามห้องแถวหน้าบ้านครับ

คุณ pood อธิบายได้ชัดเจนมากเลยครับ ผมขอถามต่ออีกนิดครับว่า กรณีที่ Guitar ที่ฝน Saddle จนต่ำมากๆและเสียง drop ลง การเซาะ bridge บริเวณ pin ให้ต่ำลงจะช่วยให้เสียงดีขึ้นได้มั๊ยครับ หรือว่าเราควรใช้วิธีฝน Bridge ให้ต่ำลง แล้วการฝน Bridge มีผลเสียอะไรต่อตัว Guitar ไหมครับ
17-03-2011, 14:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ - by palith_t - 17-03-2011, 14:32

Forum Jump: