Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถาม fender srv ครับ
Author Message
musicographer Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ถาม fender srv ครับ
ถ้าชอบ Blues ก็โอเคนะครับ แต่จริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องใช้ SRV ก็ได้ครับ
ลองไปจับดูก่อนว่าเราชอบอะไรของมัน แล้วไปดูใน fender รุ่นอื่นๆว่ามีสิ่งนั้นรึเปล่า

สำหรับผมชอบตรง shape ของ คอที่ใหญ่ (Oval) กับ '60s spec
ส่วน Taxus Special PU นั้น เดี๋ยวนี้มียี่ห้ออื่นๆที่เป็น handmade บ้างเหมือนกันนะครับ (ไม่ได้หใายความว่ามันไม่ดีนะครับ)

สำหรับผมฟัง SRV ได้ตลอดครับ แต่ก็ไม่ใช้ SRV signature อยู่ดีครับ เพราะในงบประมาณนั้นเล่น Re '62 hotrod ก็ได้ครับ สำหรับผมนะ

เอาเวลาไปฝึกซ้อมให้ได้อย่างเค้าก็ยังเล่นไม่ได้อยู่ดี 555

03-03-2011, 13:41
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
SRV Signature เนี่ยโดนวิจารณ์น๊ะครับ ว่า ไม่เหมือน เนื่องจากตัว SRV เอง ใช้สาย เบอร์ 0.013 เป็นส่วนประกอบนึงนอกจาก TS-9 และ Vibro King ถึงได้มีเสียงแบบนั้นมา แต่ SRV Signature ใส่สายเบอร์ 13 ไม่ได้ครับ เพราะ Nut มันบากมาสำหรับเบอร์ 12
ผมเคยเอามาใส่สายเบอร์ 13 เล่นอยู่พักนึง ขอบอกว่าต้องเป็นคนที่มีพลังนิ้วระดับเทพครับ ไม่งั้นทั้งดัน ทั้งขยี้ นิ้วน้อยๆ รับไม่ได้แน่ๆ
(02-03-2011, 22:59)pood Wrote: ก่อนจะตกลงปลงใจกับ SRV ก็ลองไปฟัง Stevie Ray ใน Youtube ติดๆกันซักสิบเพลงก่อน ถ้าฟังใด้ครบก็ถือว่าสอบผ่านครับ (ผมสอบตกครับเพราะฟังใด้อย่างเก่งสองเพลงก็เบื่อแล้ว)

เมื่อก่อนชอบมากครับพี่ ฟังได้เป็นวันๆ แต่ระยะหลังเหมือนพี่กฤษณ์เลย 2 เพลงก็แย่แย้ววBig Grin

(This post was last modified: 05-03-2011, 08:52 by Teera.)
05-03-2011, 08:47
shood Offline
Member

Likes Given: 5
ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นแฟน SRV มาตั้งแต่เด็ก
และผมถวินหา Fender SRV อยู่พักใหญ่ หลังจากที่ได้ลองเล่นอยู่พักใหญ่ๆแล้วพบว่า
ผมไปสอย Fender John Mayer แทน ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมไม่สามารถมีกีต้าร์ได้หลายตัว
ดังนั้นผมจึงต้องซื้อกีต้าร์ที่สามารถเล่นได้หลากหลายแนวมากกว่า
แต่ถ้าในอนาคตผมพร้อมกว่านี้ ก็จะซื้อ SRV แน่นอนครับ ขวัญใจไม่เสื่อมคลาย
09-04-2011, 23:55

Forum Jump: