Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตามล่า Takamine ในฝัน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ตามล่า Takamine ในฝัน
ความจริงแล้วยังไม่เคยมีใครพิสูจน์ใด้ว่าการใช้ไม้ solid ด้านข้างของกีต้าร์นั้นทำให้กีต้าร์เสียงดีกว่า
การใช้ไม้ laminate เพราะไม่ด้านข้างมันไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องเสียงไม่งั้นเขาคงไม่กล้าเจาะใส่ปรีหรือ
เอาแบตมาแปะใว้ตรงไม้ข้างอย่างที่ Martin ทำอยู่หรอก แต่ที่แน่นอนคือไม้ laminate ดัดขึ้นรูปง่ายกว่า
และแข็งแรงกว่า อย่างที่ Martin เคยใช้ใน series 1 เขาพบว่าสามารถลด bracing ของไม้ด้านหน้าและ
ด้านหลังใด้ทำให้กีต้าร์เสียงดังขึ้น การใช้ไม้ solid ทำไม้ด้านข้างเขาทำกันมาเป็นร้อยปีแล้วและเป็นค่านิยม
มากกว่าครับ( ผมไม่ใด้คิดเองนะแต่ Dick Boak ของ Martin เป็นคนพูด)

ตามปกติกีต้าร์ Takamine ที่มีปรีด้านข้างจะใช้ไม้ข้างเป็น laminate ครับแต่เพิ่งมามี all solid เมื่อสามสี่ปีนี้เอง
Takamine เพิ่งออกปรีรุ่น Line G ที่ไม่ต้องเจาะใส่มาตอนออกรุ่น EF-75 ครับแต่ตอนนี้เริ่มใช้กับหลายรุ่นที่เป็น
all solid แล้ว

Takamine อ่านออกเสียงว่าทาคามีเนะนะครับแต่สันดานคนอเมริกันมักจะอ่านตามใจตัวเองอย่างนิค่อนเขาก็อ่านว่าไนค่อน
ทาคามีเน้ะก็อ่านว่าทาคามีนิ ปอร์เช่ก็อ่านว่าปอร์ช เราอยู่เมืองไทยอ่านออกเสียงตามเจ้าของภาษาดีกว่าครับ เอาใว้ย้ายไป
อยู่อเมริกาค่อยอ่านตามมันก็ไม่ว่ากัน ส่วนทาคาไมน์นั้นเพิ่งเคยใด้ยินนี่แหละครับ

เชิญชมโรงงาน Takamine ครับ

http://www.laboitenoiredumusicien.com/bo...tation&fam=
25-01-2008, 15:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ตามล่า Takamine ในฝัน - by pood - 25-01-2008, 15:21

Forum Jump: