Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เปิดกระท่อมและเถียงนา "ขาย.......ครั้งที่ 1"
Author Message
Kor -17 Offline
Senior member

Likes Given: 5
RE: เปิดกระท่อมและเถียงนา "ขาย.......ครั้งที่ 1"
(01-03-2011, 18:27)vor55 Wrote: อยากไปเยี่ยมกระท่อมหลังนี้จัง มีแต่ของน่าเล่นทั้งนั้นเลยครับ

พี่ vor55 กระท่อมหลังนี้ ไปรับรองเมาเละแน่...หายไปเลยนะเพ่
ว่าแต่ว่าน้าต่ายจะเอาของมาส่งให้ผมถึงบ้านเลยรึ...ให้ไว.......แต่สงสัยว่าขายเยอะแยะ จะเอาเงินไปทำอะไรพี่
(This post was last modified: 01-03-2011, 23:56 by Kor -17.)
01-03-2011, 23:51
Website Find Like Post Reply
mai_911 Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เปิดกระท่อมและเถียงนา "ขาย.......ครั้งที่ 1"
(01-03-2011, 21:08)Labour Wrote: ยืมเงินของผมซื้อของผมก่อนก็ได้ครับน้าmai เงินผมออกแล้ว คริ คริ Big Grin

ล้อเล่นแต่ผมเอาจริงๆนะครับ 55
เดี๋ยวไปลองก่อนดีกว่า เดี๋ยวโทรไปตอนฟ้าสางนะครับ
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
02-03-2011, 01:32
Find Like Post Reply
Superrookie Offline
Junior member
**

น้าครับ Labour ครับ เจ้า Breedlove Atlas มัน top เป็น solid sitka spruce และ Back เป็น Solid Rosewood นะครับ spec น่าจะผิดนะครับ
Breedlove Atlas Series AC25/SR Plus Acoustic-Electric Guitar Features:

* Concert body style with soft cutaway
* Solid Sitka spruce top
* Solid rosewood back
* Rosewood fretboard
* Fishman Classic IV pickup
* Breedlove bracing system
* JLD Bridge Truss system
* Ivoroid bound body and neck
* Abalone rosette with purfling ring
* Abalone top purfling with BWBWB border
* Abalone Breedlove Diamonds fingerboard inlay pattern
* Glossy finish
* Rosewood bridge
* Hand-rubbed neck
* Dovetail neck joint
* Dual action truss rod
* Gold tuners
* Ebony end pin
* D'Addario EXP light-gauge strings
* Designed by Kim Breedlove, crafted in Korea
* Quality assured in Bend, Oregon, USA
-----------------------------------------------------------------------

"Do not deal with the stupid , they drag you to their level and beat you by experience"
02-03-2011, 10:36
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
^
^
^
โอวววว..คุณพระช่วยแม่ชีด้วย! ผิดรุ่นจริงๆ ครับ ผม Copy มาผิดตัว ต้องขออภัยอย่างสูงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณซูเปอร์รู......รู......??? เอ่อ....(.ผมไม่กล้าอ่านครับ กลัวออกเสียงผิด) Tongue

ไม่รู้จะตอบแทนในความปรารถนาดีอย่างไร...เอางี้ ผมลดให้พิเศษ พร้อมของแถม 3 อย่างครับ (กล่อง,สาย,ปิ๊ก) Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

02-03-2011, 10:50
Superrookie Offline
Junior member
**

(02-03-2011, 10:50)Labour Wrote: ^
^
^
โอวววว..คุณพระช่วยแม่ชีด้วย! ผิดรุ่นจริงๆ ครับ ผม Copy มาผิดตัว ต้องขออภัยอย่างสูงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณซูเปอร์รู......รู......??? เอ่อ....(.ผมไม่กล้าอ่านครับ กลัวออกเสียงผิด) Tongue

ไม่รู้จะตอบแทนในความปรารถนาดีอย่างไร...เอางี้ ผมลดให้พิเศษ พร้อมของแถม 3 อย่างครับ (กล่อง,สาย,ปิ๊ก) Big Grin

... ไม่เป็นไรครับ ให้เกียรติอ่านชื่อผมให้ถูกก็พอครับ
-----------------------------------------------------------------------

"Do not deal with the stupid , they drag you to their level and beat you by experience"
02-03-2011, 11:49
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
กีตาร์สวยครับ แต่...... เถียงนา แปลว่าอะไรครับBig Grin
Eric The King
02-03-2011, 12:00
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(02-03-2011, 12:00)nattapat Wrote: กีตาร์สวยครับ
แต่...... เถียงนา แปลว่าอะไรครับ Big Grin

เถียงนา หมายถึง ที่พักในเวลากลางวันขณะที่เกษตรกรออกไปทำงานประจำ วัน เช่น ชาวนาที่ออกไปทำนา
ไม่ว่าจะออกไปเตรียมนา ไถคราด ดำนา หรือเกี่ยวข้าว ซึ่งต้องใช้เวลาอยู่กับนาเกือบทั้งวัน ก็ต้องมีที่พักเหนื่อยหลบแดดและความร้อน
จึงมักจะสร้างเพิงพักอย่างง่ายๆใต้ต้นไม้ที่ริมนา เรียกอาคารนี้ว่า ?เถียงนา?

เถียงนานี้จะพบทั่วไปทุกภาคในประเทศไทย เถียงนาบางแห่งปลูกอย่างดี มั่น คงแข็งแรงแต่ไม่มีฝา คล้ายบ้านขนาดเล็กที่เปิดโล่ง
ถ้าจะมีฝาก็สร้างขึ้นอย่างคร่าวๆเท่า นั้น สำหรับผู้ที่ชอบดูภาพธรรมชาติทุ่งนาของเมืองไทย
ไม่ว่าจะเป็นภาพเขียนหรือภาพ ถ่าย มองไปในทุ่งนา เรามักจะเห็น ?เถียงนา? เป็นองค์ประกอบของภาพอยู่เสมอๆเกือบทุกภาพ

(โดยยอดเยี่ยม เทพธรานนท์ ผู้เขียนหนังสือร้อยพันปัญหาในงานก่อสร้าง เล่ม 5 ฉบับภูมิปัญญาช่างไทย.....)
_______________________________________________________________________________________________

ในกรณีนี้เจ้าของกระทู้เปรียบเปรยตัวเองว่าเป็นคนบ้านนอก และจน
ไม่มีกีตาร์ดีๆไฮโซ เหมือนกระทู้เปิดบ้านคลองประปา หรือกระทู้เปิดบ้านเต่า
จึงได้แค่เปิดกระท่อมและเถียงนา พูดง่ายๆคือ แอบลอบกัดนิดๆ Tongue

ปล. ผมออกเสียงผิดมาตลอดว่า เขียงนา Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
02-03-2011, 13:15
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(02-03-2011, 13:15)ยอดเยี่ยม Wrote:
(02-03-2011, 12:00)nattapat Wrote: กีตาร์สวยครับ
แต่...... เถียงนา แปลว่าอะไรครับ Big Grin

เถียงนา หมายถึง ที่พักในเวลากลางวันขณะที่เกษตรกรออกไปทำงานประจำ วัน เช่น ชาวนาที่ออกไปทำนา
ไม่ว่าจะออกไปเตรียมนา ไถคราด ดำนา หรือเกี่ยวข้าว ซึ่งต้องใช้เวลาอยู่กับนาเกือบทั้งวัน ก็ต้องมีที่พักเหนื่อยหลบแดดและความร้อน
จึงมักจะสร้างเพิงพักอย่างง่ายๆใต้ต้นไม้ที่ริมนา เรียกอาคารนี้ว่า ?เถียงนา?

เถียงนานี้จะพบทั่วไปทุกภาคในประเทศไทย เถียงนาบางแห่งปลูกอย่างดี มั่น คงแข็งแรงแต่ไม่มีฝา คล้ายบ้านขนาดเล็กที่เปิดโล่ง
ถ้าจะมีฝาก็สร้างขึ้นอย่างคร่าวๆเท่า นั้น สำหรับผู้ที่ชอบดูภาพธรรมชาติทุ่งนาของเมืองไทย
ไม่ว่าจะเป็นภาพเขียนหรือภาพ ถ่าย มองไปในทุ่งนา เรามักจะเห็น ?เถียงนา? เป็นองค์ประกอบของภาพอยู่เสมอๆเกือบทุกภาพ

(โดยยอดเยี่ยม เทพธรานนท์ ผู้เขียนหนังสือร้อยพันปัญหาในงานก่อสร้าง เล่ม 5 ฉบับภูมิปัญญาช่างไทย.....)
_______________________________________________________________________________________________

ในกรณีนี้เจ้าของกระทู้เปรียบเปรยตัวเองว่าเป็นคนบ้านนอก และจน
ไม่มีกีตาร์ดีๆไฮโซ เหมือนกระทู้เปิดบ้านคลองประปา หรือกระทู้เปิดบ้านเต่า
จึงได้แค่เปิดกระท่อมและเถียงนา พูดง่ายๆคือ แอบลอบกัดนิดๆ Tongue

ปล. ผมออกเสียงผิดมาตลอดว่า เขียงนา Cool

ฮ่า ๆ ใครจะกล้าถามอะไรอีกมั๊ยครับ?

กราบหน้าขาแสดงความขอบคุณ กับสุดยอดข้อมูล ยาวเฟื้อย เจื้อยแจ้ว แล้วก็แอบส่งดาบมาให้สองเล่มตามเคย Big Grin

ผู้เรียบเรียงสมัยเด็กเป็นปม เอ้ย!เป็นแฟน กิมย้ง แหง ๆ Tongue

============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 02-03-2011, 13:44 by Tai Labour.)
02-03-2011, 13:35
toto9 Offline
Member

กีต้าร์สวยมากๆๆ....น้าต่าย...
ขอให้ขายได้ไวๆๆๆ นะครับ
02-03-2011, 13:44
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
พี่ต่ายครับ...ทั้งหมดนี่ เท่าไหร่ ครับ

พอดีไม่มีเครื่องคิดเลข เดี๋ยวขายได้หมดแล้วจะได้หักไว้ 20% ครับ Tongue
02-03-2011, 14:17

Forum Jump: