Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
(26-02-2011, 23:55)somboon.c Wrote: แล้วถ้าเป็นมาร์ติน เล่นรุ่นไหนได้บ้างครับ
และถ้าเป็นกิ๊ปสัน จะเป็นรุ่นไหนดีครับ...ด้วยงบประมาณ 80,000-100,000 บาท
จะเป็นไฟฟ้าหรือธรรมดาก็ได้ครับ

ผมว่าถ้าจะซื้อกีต้าร์มาร์ตินตัวแรกแนะนำว่าเล่นได้ทุกทรงแล้วแต่ชอบตั้งแต่ ซีรี่ย์ 28 ขึ้นไป
หลักๆก็มี ทรง D,OM,000 ที่เป็นทรงมาตราฐานที่ได้รับความนิยม แต่ถ้ามีหลายตัวแล้ว ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ

ส่วนกีต้าร์กิ๊บสัน งบขนาดนี้มีให้เลือกหลายรุ่น หลายทรงครับ ทั้งมือหนึงมือสอง
แต่ถ้าเป็นตัวแรกๆของยี่ห้อนั้น แนะนำว่าควรซื้อรุ่นที่ได้รับความนิยมยาวนาน
เช่น J45 SJ200 Songwriter และอื่นๆ
อาจจะสังเกตุจากการบริษัทผลิตรุ่นนั้นๆมาอย่างยาวนาน เพราะถ้ากีต้าร์ที่ไม่ได้รับความนิยมขายไม่ดี(ไม่ใช่กีต้าร์ไม่ดี) ทางคนผลิตเค้าก็คงยกเลิกไปโดยปริยาย หรือว่าด้วยข้อจำกัดอื่นๆเช่น วัตถุดิบในการผลิตกีต้ารืรุ่นนั้นๆ อาจหมดหรือหายากไม่มีสต๊อกก้อเลยเลิกดีกว่า

ส่วนตัวผมชอบทั้งสองยี่ห้อครับ เมื่อก่อนรักมาร์ตินมากกว่า ตอนนี้เปลี่ยนมากิ๊บสันมากกว่า
แต่ความชอบผมว่ามันเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆครับ ผมไม่เชื่อว่าคนเราจะชอบเสียงกีต้าร์โทนเดียวไปตลอด
มันเปลี่ยนไปตามอารมณ์ในช่วงนั้นๆครับ
เพราะฉะนั้น มาร์ตินหรือกิ๊บสัน อันไหนก้อได้ครับ ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจ

28-02-2011, 10:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ - by Cin - 28-02-2011, 10:12

Forum Jump: