Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
พออ่านโพสต์ข้างบนของตัวเองแล้วฟังเหมือนกับว่าผมเชียร์ให้ซื้อ Gibson J-45 เลย ความจริงแล้ว Martin D-Series นี่มีศิลปินดังๆในอดีตใช้มากกว่า J-45 อีกนะครับ

Judy Collins (D-35)

Paul McCartney (D-28)

http://www.youtube.com/watch?v=JGnNQM_9q...re=related

Jim Croce (D-21)

กีต้าร์อย่าง Gibson J-45 หรือ Martin D-28 นี่เป็นกีต้าร์ใช้งานที่ซื้อง่ายขายคล่องครับ ราคาก็ไม่แพงเพราะไม่มีเครื่องประดับแต่ข้อเสียของมันคือถ้าเอาไปอวดใครที่เขาไม่ใด้สนใจเรื่องกีต้าร์เขาก็คิดว่าเป็นกีต้าร์ราคาถูกเพราะพวก Crafter ตัวละไม่ถึงหมื่นยังหน้าตาสวยกว่าอีก ถ้าจะซื้อกีต้าร์เอาไว้อวดชาวบ้านด้วยนี่ลองดูสองรุ่นนี้เป็นตัวอย่างสำหรับกีต้ารืมือหนึ่งครับ

Gibson Songwriter Deluxe Custom

[Image: swriterdlxcustec_m.jpg]

Martin Performing Artist Series

[Image: gpcpa1.jpg]

ถ้าเป็นมือสองนี่ผมเองก็เลือกรุ่นไม่ถูกครับเพราะมีเยอะมาก

01-03-2011, 15:14
Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: Martin & Gibson มวยถูกคู่หรือเปล่าครับ
Gibson Songwriter Deluxe Custom ลองมาแล้วเสียงดีมากๆ ได้ทั้ง Picking และ strumming เลยครับ เสียงค่อนข้างนวลกว่า songwritter รุ่นเก่าพอสมควรเลยครับ
I haven't got a clue.
01-03-2011, 16:27
somboon.c Offline
Member

Likes Given: 0
ผมลังแลอีกแล้วครับ...ถูกหวยสักงวดแรงๆ จะเอาไว้ทั้งสองตัวเลยครับ...รู้สึกว่าพอได้อ่านข้อมูลของน้า Pood ก็ชอบทั้งสองรุ่นสองยี่ห้อเลยครับ สงสัยต้องมีไว้ทั้งสอง ถ้ามีโอกาส...ขอบคุณน้า Pood และน้าท่านอื่นๆ มากครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
01-03-2011, 16:56
tanachote Offline
Member

ผมขอแจมด้วยคนครับ อยากทราบข้อแตกต่างระหว่าง song writer deluxe กับ hummingbird แล้วพวกรุ่นครบรอบนี่มันดีกว่า line production ทั่วๆไปยังไงนอกจากขายราคาตกน้อยกว่า
01-03-2011, 21:38
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Songwriter กับ Hummingbird นี่มาคนละยุคสมัยครับ Hummingbird เริ่มผลิตในปี 1960 และเป็น square shoulder dreadnought ตัวแรกของ Gibson ไม้หน้าเป็น sitka spruce ไม้ข้างและหลังส่วนใหญ่เป็น mahogany ตอนออกมาราคาแพงเป็นอันดับสองรองจาก J-200

ส่วน Songwriter Deluxe series (2009-) นั้นพัฒนามาจาก Songwriter series ที่ออกมาแทน Songbird series (1999-2002) เพราะชื่อดันไปซ้ำกับกีต้าร์ไฟฟ้าของ Guild Songbird series เองก็เป็นรุ่นที่พัฒนามาจาก Custom Line (CL) series ที่ผลิตอยู่แค่สองปีคือ 1997-1998

Songwriter ใช้ scalloped bracing ที่ออกแบบใหม่หมดตั้งแต่ตอนออก CL series และไม้ข้างไม้หลังเป็น rosewood ครับ ดังนั้นเสียงจึงไปคนละทางกับ Hummingbird แน่นอน

ส่วน Hummingbird นั้นถ้าเอานกออกจาก pickguard และพ่นสีธรรมชาติ Gibson ก็ตั้งชื่อใหม่ว่า Southern Jumbo และ Country and Western เฉยเลย ผมว่าบริษัทนี้เก่งมากในเรื่องการตั้งชื่อรุ่นให้คนงงเล่น จะเป็นรองก็แค่ Yamaha ที่เฉพาะ FG ซีรี่เดียวก็มีตั้งแปดร้อยกว่ารุ่น

ศิลปินคนเดียวที่มีกีต้าร์ Hummingbird รุ่น signature ของตัวเองคือ Sheryl Crow ซึ่งก็ตลกดีเพราะเธอไม่เคยใช้ Hummingbird เลยแต่ใช้รุ่น Country & Western ต่างหาก

ลองฟังเสียงดูครับ

ส่วนรุ่น Anniversary นั้นมันดีกว่ารุ่นปกติไหมมันไม่ใช่ประเด็นหรอกครับ ถ้ามีสตางค์เหลือใช้ก็ซื้อๆไปเถอะเพราะถ้าเขาขายหมดแล้วก็หมดเลย เงืนทองหาใหม่เมื่อไหร่ก็ใด้แต่กีต้าร์ถ้าหมดแล้วหาของใหม่ไม่ใด้นะครับ

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...gbird.aspx
ผมไม่รู้เหมือนกันว่าพวกเรารู้จัก Sheryl Crow ดีแค่ไหนแต่ผมชอบกึ๋นเธอครับเพราะเธอกล้าสะพายกีต้าร์ขึ้นไปแจมกับ Eric Clapton และยังเล่นเบสเก่งอีกต่างหาก

(This post was last modified: 02-03-2011, 00:15 by pood.)
01-03-2011, 23:50
Member

คลิปดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ...
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
02-03-2011, 21:35
Member

(01-03-2011, 23:50)pood Wrote: Songwriter กับ Hummingbird นี่มาคนละยุคสมัยครับ Hummingbird เริ่มผลิตในปี 1960 และเป็น square shoulder dreadnought ตัวแรกของ Gibson ไม้หน้าเป็น sitka spruce ไม้ข้างและหลังส่วนใหญ่เป็น mahogany ตอนออกมาราคาแพงเป็นอันดับสองรองจาก J-200

ส่วน Songwriter Deluxe series (2009-) นั้นพัฒนามาจาก Songwriter series ที่ออกมาแทน Songbird series (1999-2002) เพราะชื่อดันไปซ้ำกับกีต้าร์ไฟฟ้าของ Guild Songbird series เองก็เป็นรุ่นที่พัฒนามาจาก Custom Line (CL) series ที่ผลิตอยู่แค่สองปีคือ 1997-1998

Songwriter ใช้ scalloped bracing ที่ออกแบบใหม่หมดตั้งแต่ตอนออก CL series และไม้ข้างไม้หลังเป็น rosewood ครับ ดังนั้นเสียงจึงไปคนละทางกับ Hummingbird แน่นอน

ส่วน Hummingbird นั้นถ้าเอานกออกจาก pickguard และพ่นสีธรรมชาติ Gibson ก็ตั้งชื่อใหม่ว่า Southern Jumbo และ Country and Western เฉยเลย ผมว่าบริษัทนี้เก่งมากในเรื่องการตั้งชื่อรุ่นให้คนงงเล่น จะเป็นรองก็แค่ Yamaha ที่เฉพาะ FG ซีรี่เดียวก็มีตั้งแปดร้อยกว่ารุ่น

ศิลปินคนเดียวที่มีกีต้าร์ Hummingbird รุ่น signature ของตัวเองคือ Sheryl Crow ซึ่งก็ตลกดีเพราะเธอไม่เคยใช้ Hummingbird เลยแต่ใช้รุ่น Country & Western ต่างหาก

ลองฟังเสียงดูครับ

ส่วนรุ่น Anniversary นั้นมันดีกว่ารุ่นปกติไหมมันไม่ใช่ประเด็นหรอกครับ ถ้ามีสตางค์เหลือใช้ก็ซื้อๆไปเถอะเพราะถ้าเขาขายหมดแล้วก็หมดเลย เงืนทองหาใหม่เมื่อไหร่ก็ใด้แต่กีต้าร์ถ้าหมดแล้วหาของใหม่ไม่ใด้นะครับ

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic...gbird.aspx
ผมไม่รู้เหมือนกันว่าพวกเรารู้จัก Sheryl Crow ดีแค่ไหนแต่ผมชอบกึ๋นเธอครับเพราะเธอกล้าสะพายกีต้าร์ขึ้นไปแจมกับ Eric Clapton และยังเล่นเบสเก่งอีกต่างหาก

เธอเก่งมากครับ...เพลงก็มันดีครับ...ขอบคุณน้า Pood มากครับที่นำเสนอๆ แต่สิ่งดีๆ ให้พวกเราได้ศึกษากันครับ

04-03-2011, 11:37
nco4433 Offline
Member

กระจ่างเลยครับ..มาฟังเป็นความรู้ครับแต่คงไม่มีวาสนาครับ..ขอบคุณครับ
06-03-2011, 14:36
Member

(28-02-2011, 18:50)นริศ วงษ์เวช Wrote: J45 ตอนนี้ น้า Rham ขาย อยู่ 67,000 บาท ลดได้นิดหน่อย
ของน้า Rham สีอะไรครับ...พอมีภาพถ่ายให้เห็นหน้าตาไหมครับ
08-03-2011, 10:28
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ดูใน guitarthai ครับ ในกระทู้ classified
08-03-2011, 10:55

Forum Jump: