Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง Guitar Center หน่อยครับ
Author Message
Mr.Noname Offline
Member

Likes Given: 0
ถามเรื่อง Guitar Center หน่อยครับ
ผมไปเห็นในเว็บ Gibson นะครับ ที่มันมีสัญลักษณ์ Guitar Center Exclusive น่ะครับ หมายความว่าขายที่เฉพาะ Guitar Center หรือว่า มีอะไรพิเศษ ถ้าซื้อที่ Guitar Center หรือเปล่าครับ รบกวนน้าๆ ด้วยครับSmile
24-02-2011, 20:01
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง Guitar Center หน่อยครับ
มันเป็นเรื่องของการตลาดทั้งสิ้นครับ ผมเห็น Martin ทำมาเป็นสิบปีแล้วโดยมีเหตุผลดังนี้

เมื่อก่อนนี้การขายกีต้าร์ในอเมริกานั้นเป็นการขายผ่านร้านกีต้าร์เล็กๆเป็นส่วนใหญ่ ร้านพวกนี้มีต้นทุนสูงเพราะต้องซื้อกีต้าร์มาให้ลูกค้าลองเล่นเยอะมากดังนั้นเขาจึงต้องมีกำไรพอสมควรถึงจะอยู่ใด้ ต่อมาในยุค internet ก็มีร้าน mail order ผุดขึ้นราวกับดอกเห็ด ร้านพวกนี้สามารถขายใด้ในราคาถูกเพราะไม่มีหน้าร้าน บางร้านแทบจะไม่ต้องสต้อคของด้วยซ้ำเพราะถ้าคุณสั่งกีต้าร์เขาก็ส่งใบสั่งให้โรงงานส่งให้คุณโดยตรงเลย

เมื่อโลกเปลี่ยนไปแบบนี้ก็เลยกลายเป็นว่าคนอเมริกันมักจะไปลองกีต้าร์ตามร้านไกล้บ้านแล้วมาสั่งซื้อจากร้าน mail order ที่ราคาถูกกว่า ดังนั้นทางผู้ผลิตเลยต้องออกกฏเหล็กไม่ให้ร้าน mail order โฆษณาขายในราคาต่ำเกินไป ถ้าใครทะลึ่งลงขายราคาต่ำกว่า minimum advertised price ก็จะโดนตัดออกจากการเป็น dealer ในทันที เรื่องนี้เขาเอาจริงครับเพราะร้าน Elderly Music ที่เคยเป็น dealer รายใหญ่สุดก็โดน Gibson ตัดหางปล่อยวัดมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน

การแก้ปัญหาเรื่องขายราคาถูกไม่ใด้นี่ก็ทำได้ไม่ยากครับ เมื่อก่อนนี้พวกร้าน mail order เขาก็สั่งให้โรงงานทำเป็นรุ่นรุ่น custom สำหรับร้านเขาโดยเฉพาะซึ่งเขาจะขายราคาเท่าไหร่ก็ใด้เพราะกีต้าร์พวกนี้ไม่มี list price ไมบ้านเราผมเห็นมีคนเอา Martin Custom Shop พวกนี้มาขายกันแพงๆทั้งๆที่ความจริงแล้วมันเป็น mail order guitar ที่ราคาขายต่ำกว่ารุ่นปกติด้วยซ้ำ ส่วน Gibson นั้นทำเลยเถิดถึงขนาดผลิตรุ่น Custom Shop ปลอมส่งให้ mail order dealer อย่าง Guitar Center ขายกันสบายใจเฉิบ ที่ต้องทำเป็น custom shop ก็เพราะถ้าเป็นรุ่น standard มันมี minimum advertised price เป็นก้างขวางตออยู่นี่ครับ

ที่แฟนพันธุ์แท้ Gibson เขาเรียกกีต้าร์เหล่านี้ว่า Custom Shop ปลอมก็เพราะกีต้าร์อย่างรุ่น ES-339 Custom Shop และกีต้าร์ semi-hollow body ทุกรุ่นมันผลิตที่ Memphis แต่ Gibson Custom Shops นั้นตั้งอยู่ที่ Nashville และ Montana เท่านั้น ซึ่งหมายความว่ากีต้าร์ Custom Shop จาก Memphis มันก็ผลิตใน line เดียวกับกีต้าร์ธรรมดานั่นเอง
24-02-2011, 22:41
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
RE: ถามเรื่อง Guitar Center หน่อยครับ
Gibson semi-hollow body ทุกรุ่นเป็น Custom Shops ปลอม โอ้วววววว อยากได้ของปลอมซักตัวจัง ES-339 สวยมากๆๆ Big Grin
I haven't got a clue.
24-02-2011, 22:57
Member

แล้วรุ่นอย่างนี้แปลว่า Music Concept มีสิทธิ์สั่งได้ใหมครับ
http://www2.gibson.com/Products/Electric...o-60s.aspx
24-02-2011, 23:00
VIP member

(24-02-2011, 22:57)BENZ Wrote: Gibson semi-hollow body ทุกรุ่นเป็น Custom Shops ปลอม โอ้วววววว อยากได้ของปลอมซักตัวจัง ES-339 สวยมากๆๆ Big Grin

มันสวยแต่เสียงกุดๆเมื่อเทียบกับ ES-335 นะครับ ถ้าชอบทรง 335 แต่ตัวเล็กกว่าก็ควรลองเสียงพวก chambered body อย่าง ES-336, CS-336, CS-356, Pat Martino ก่อนนะครับเพราะพวกนี้ทำที่ Nashville Custom Shop

(24-02-2011, 23:00)Mr.Noname Wrote: แล้วรุ่นอย่างนี้แปลว่า Music Concept มีสิทธิ์สั่งได้ใหมครับ
http://www2.gibson.com/Products/Electric...o-60s.aspx

ลองถามใด้ครับแต่ผมว่าคงสั่งไม่ใด้เพราะเขาระบุแล้วว่าเป็นรุ่นที่มีขายที่ Guitar Center เท่านั้น เดี๋ยวนี้ Guitar Center ใหญ่มากจนจะสั่งให้ฬครผลิตอะไรก็ใด้ (ขนาดสั่งให้ Martin ผลิต Taylor ยังทำใด้เลย)

ถ้าจะเปรียบเทียบว่าใหญ่แค่ไหนก็ดูจากรายใด้ของบริษัทกีต้าร์ในอเมริกาในปี 2009 ใด้ครับ

Fender (รวม Guild, Gretsch, Ovation) ? 450 ล้านเหรียญ

Gibson (รวม Epiphone) ? 115 ล้านเหรียญ

Martin ? 100 ล้านเหรียญ

Taylor ? 90 ล้านเหรียญ

Guitar Center ? 2,000 ล้านเหรียญ

(This post was last modified: 25-02-2011, 11:29 by pood.)
25-02-2011, 10:41
Member

โห ขอบคุณมากครับ น้า Pood ตอนนี้เปลี่ยนใจอยากจะได้ Gretsch แล้วล่ะครับ มีงบ 5-6หมื่น
25-02-2011, 11:34
musicographer Offline
Junior member
**

Memphis อยู่ใน รัฐ Tennessee เหมือนกับ Nashville นะครับ คุณ Pood อันนี้ไม่ได้ค้านนะครับ แค่บอกเฉยๆ
เดี๋ยวจะลองถามเพื่อนที่มาจาก Nashville เพื่อคอนเฟิร์มอีกทีครับ
28-02-2011, 19:31
VIP member

ผมเคยขับรถจาก Nashville ไป Memphis ใช้เวลาเกือบสี่ชั่วโมงนะครับ (Interstate 40) ลองเช็คกับเพื่อนที่เคยอยู่ Nashville ก็ดีครับเพราะผมอยู่ที่อเมริกาแป๊ปเดียวเอง ( 17 ปี)

Gibson custom shop ที่ผลิตกีต้าร์ไฟฟ้ามีโรงงานเดียวที่ Nashville นะครับ ถ้าเขาเปิดโรงงานสองที่ Memphis ผมก็ตกข่าวครับ

http://www.gibson.com/en-us/Lifestyle/Fe...on-custom/
28-02-2011, 23:33
musicographer Offline
Junior member
**

อ๋อ ครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรครับ
เพราะผมเองก็คิดเหมือนกันครับว่าในเมื่ออยู่รัฐเดียวกันก็น่าจะทำโรงงานในเมืองเดียวกันไปเลย เท่านั้นเอง
แม้มันจะเป็นคนละประเภทก็ตาม
ผมเองก็ไม่ชัวร์เพราะงั้นถึงได้บอกว่าจะลองถามเพื่อนที่เป็นคน Nashville ดูนะครับ เพราะเกิดที่นั่นน่าจะไม่พลาด เพราะเค้าก็เป้นนักดนตรี

ยังไงก็ยกโทษผมด้วยนะครับ ผมไม่ได้คิดดูถูกหรอกครับ ขอโทษครับ
01-03-2011, 19:01

Forum Jump: