Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
Author Message
musicographer Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
ถ้ามุ่งประเด็นไปที่เรื่องค่าตอบแทนล้วนๆ ผมแนะนำาให้เล่นเพลงได้ทุกแนว ทุกยุค ขอเพลงได้ตลอด ขอขึ้นมาแจมร้องได้ และร้องคนเดียวเล่นคนเดียวเอาอยู่ จะหางานง่ายครับ

ค่าตอบแทนก็อย่างที่ข้างต้นบอกแหละครับ แต่บางครั้งเค้าจะถามว่าเคยเล่นที่ไหนมาก่อน ถ้าเคยเล่นร้านดังๆมา ก็อาาจจะมีโอกาสได้เล่นแถมเรัยกค่าตัวได้เพิ่มอีก
อย่างผมเคยเล่นที่ Saxophone 2 เบรค เล่นกับ Band ได้ 1500 บาท ต่อคืน กับเล่นที่ Adhere ได้ชั่วโมงละ 800 ก็จะบอกเค้าไปตามนั้นครับ ชั่วโมงครึ่งแทนที่จะคิดตามจำนวนเป๊ะ 1200 บาท ก็ลดให้เค้าไป ถือว่าไม่ต้องเดินทาง อาจจะ 1000 ถ้วย หรือ 900 บาท ก็แล้วแต่ความ nice และ แวว ของร้านครับ

แต่ก็ใช่ว่าจะต้องเรียกแพงเสมอนะครับ ถูกก็ได้ แต่ได้เล่นเพลงหรือแนวที่อยากเล่น

ถ้าสมัยก่อนตอนผับเปิดกันถึงเช้าเรียกว่าดูราคา mixer หรือ ราคาเบียร์เป็นหลักเลยครับ 5555
01-03-2011, 14:48
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง - by musicographer - 01-03-2011, 14:48

Forum Jump: