Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
...... ..... คือตอน นี้ หากิน ในอาชีพ เดิม (รปภ.) ชักไม่พอกิน กีต้าร์มันขึ้นราคาเอาขึ้นเอา เลยจะไปเรียน ดีดกีต้าร์ แล้วมาเป็นนักดนตรี ตอนนี้เลยต้อง ศึกษาลู่ทาง ไว้ครับ
............ ในห้องนี้เห็นมี พี่ๆเพื่อนๆ เป็นนักดนตรีแยะ ..... เลยอยาก ทราบว่า ตอนนี้ นักดีดกีต้าร์ ที่ ไม่มีสังกัด เขารับงานกันยังไง ครับ...... แบบ เล่น วง.(จำนวนคนด้วยนะ).... แบบเล่นเดี่ยว..... ค่าจ้างมาตรฐาน รับงานคิดค่าจ้าง เป็น ต่อ ชม. เป็น วัน เป็นอาทิตย์ ฯลฯ..... และ เป็นเงินเท่าใหรกัน ครับ
............ ขอบคุณ สำหรับ ความรู้ที่แบ่งปันกัน ครับ

Attached Files
.   GIMDPDCAGRPTSCCAE09I7PCA6MFVBLCAARBRSECAGTZELZCAXG24BUCA0AT76BCAN0BFLHCASS34UJCA2UXE6XCA8B2BAGCAXHFIXKCATRZ8Z0CAT5P9ITCA (Size: 8.64 KB / Downloads: 128)
22-02-2011, 10:49
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
สงสัยมีแผน พาวง"ฮก ลก ซิ่ว" เข้าสู่วงการบันเทิง Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-02-2011, 13:56
praj Offline
Member

RE: อยากทราบว่า ตอนนี้ ค่าจ้างมาตรฐาน ของ นักดนตรี ดีดกีต้าร์ เขาจ้างกันอย่างไง
อันนี้ขึ้นอยู่กับร้าน และ location ครับว่าอยู่ย่านไหน แต่ถ้าเอามาตรฐานทั่วๆไป จะอยู่ที่ 700/1ชั่วโมงครึ่งครับ ถ้าในเมืองหน่อยร้านดีๆก็อาจจะได้ 800-900 แต่ถ้าชานเมือง เช่น เทพารักษ์ สำโรง ก็อาจจะอยู่ที่ 400-600 /ชั่วโมงครึ่ง
อีกปัจจัยนึงคือ ระยะเวลาที่เล่นในร้านๆนั้น ถ้าเล่นมานานหลายปี ทางร้านก็จะเพิ่มให้ครับ อย่างผมเล่นที่หลังสวนมาจะห้าปีละ ปีแรกก็ได้ 500 บาทนี่ล่ะครับ จนตอนนี้ทางร้านเค้าให้ 900บาท/ชั่วโมงครึ่ง/คน ครับ
22-02-2011, 14:28
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(22-02-2011, 10:49)กีต้าร์เก่า Wrote: คือตอน นี้ หากิน ในอาชีพ เดิม (รปภ.) ชักไม่พอกิน
กีต้าร์มันขึ้นราคาเอาขึ้นเอา เลยจะไปเรียน ดีดกีต้าร์ แล้วมาเป็นนักดนตรี ตอนนี้เลยต้อง ศึกษาลู่ทาง ไว้ครับ
ในห้องนี้เห็นมี พี่ๆเพื่อนๆ เป็นนักดนตรีแยะ ..... เลยอยาก ทราบว่า ตอนนี้ นักดีดกีต้าร์ ที่ ไม่มีสังกัด เขารับงานกันยังไง ครับ......
แบบ เล่น วง.(จำนวนคนด้วยนะ).... แบบเล่นเดี่ยว..... ค่าจ้างมาตรฐาน รับงานคิดค่าจ้าง เป็น ต่อ ชม. เป็น วัน เป็นอาทิตย์ ฯลฯ.....
และ เป็นเงินเท่าใหรกันครับ ขอบคุณ สำหรับ ความรู้ที่แบ่งปันกัน ครับ

แนะนำให้เข้าเวรแบบควง 2 กะเลยครับ รอบเช้าควบรอบค่ำอีก
พกคาราบาวแดงติดตัวไว้ดื่มซักขวดเผื่อเป็นลม Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
22-02-2011, 14:43
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....... น้า SARUN ..... วง ฮก ลก ซิ่ว ค่าตัวถูก กินง่ายแต่ ดื่มดี นักดนตรีขี้โรค เครื่องดนตรีก็ราคาแพงไฮโซ เลย ครับ .... ไม่รับงานซี้ซั้ว เจ้าภาพไม่สวยน่ารักไม่รับงาน ไม่เล่นเพลงตามใจเจ้าภาพ ขอเพลงมากๆ มีหงุดหงิด .....มาเล่นให้ฟัง ไม่ได้มาเล่นให้ขอเพลงเข้าใจมะ.... ...... น้า SARUN พาเข้าวงการหน่อยดิ...
........ น้า praj .......... ให้ความรู้เป็นเรื่องเป็นราว มากครับ...... ดูๆ ค่าจ้างก็ดีนะครับ..... แต่ฝีมือคงต้องดีมากๆด้วย..... เล่น วันละ 3 ชม. ได้ 1800 ตกเดือนละ เกือบๆ 50000 บาทเลย ขยันๆ คงจะอยู่ได้สบาย...... ขอบคุณ มากครับ....
........ น้า ยอดเยี่ยม ....แค่ เข้าเวรวันละ 12 ชม. ก็ ริสสีดวงกำเริบ จะแย่แล้วครับ ขืนทำงานวันละ 24 ชม. ผมคงไม่มี โอกาสใช้เงิน ที่หามาได้......ว่าแต่ ทุกวันนี้ เครื่องดื่มชูกำลังเขาห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด..... ผมก็ดื่ม ลิโพ 2 ขวด แรงเยอร์ 2 ขวด และเอ็ม150 2ขวด.....ไม่เกินยี่ห้อละ 2 ขวด แต่ ทำไมหัวใจมันสั่นมาก ก็ไม่รู้......
http://www.youtube.com/watch?v=JB4Lp1DYlt0
....... แถมเพลง ไม่รู้ ร้านใหนยังมีให้ฟัง บ้างนะ....

Attached Files
.   PJY01SCAFVNFYGCAHK6K2RCA186DL9CAJHJU63CA0B9H79CAURGL7CCAEW9BU1CA6LCMB2CAM0YU3ACAWWAQODCA7EXDQSCALONOU0CAM7QS32CAIM3KD5CA (Size: 5.4 KB / Downloads: 123)
(This post was last modified: 22-02-2011, 16:10 by กีต้าร์เก่า.)
22-02-2011, 15:51
musicographer Offline
Junior member
**

ถ้ามุ่งประเด็นไปที่เรื่องค่าตอบแทนล้วนๆ ผมแนะนำาให้เล่นเพลงได้ทุกแนว ทุกยุค ขอเพลงได้ตลอด ขอขึ้นมาแจมร้องได้ และร้องคนเดียวเล่นคนเดียวเอาอยู่ จะหางานง่ายครับ

ค่าตอบแทนก็อย่างที่ข้างต้นบอกแหละครับ แต่บางครั้งเค้าจะถามว่าเคยเล่นที่ไหนมาก่อน ถ้าเคยเล่นร้านดังๆมา ก็อาาจจะมีโอกาสได้เล่นแถมเรัยกค่าตัวได้เพิ่มอีก
อย่างผมเคยเล่นที่ Saxophone 2 เบรค เล่นกับ Band ได้ 1500 บาท ต่อคืน กับเล่นที่ Adhere ได้ชั่วโมงละ 800 ก็จะบอกเค้าไปตามนั้นครับ ชั่วโมงครึ่งแทนที่จะคิดตามจำนวนเป๊ะ 1200 บาท ก็ลดให้เค้าไป ถือว่าไม่ต้องเดินทาง อาจจะ 1000 ถ้วย หรือ 900 บาท ก็แล้วแต่ความ nice และ แวว ของร้านครับ

แต่ก็ใช่ว่าจะต้องเรียกแพงเสมอนะครับ ถูกก็ได้ แต่ได้เล่นเพลงหรือแนวที่อยากเล่น

ถ้าสมัยก่อนตอนผับเปิดกันถึงเช้าเรียกว่าดูราคา mixer หรือ ราคาเบียร์เป็นหลักเลยครับ 5555
01-03-2011, 14:48
wolfgang Offline
Member

แถวบ้านผม(เมืองกาญฯ) 250-. ดึหน่อยก็ 300 -. ครับน้า แต่วันดีคืนดีมีหน้าใหม่มาตัดราคาถูกลงไปอีก แล้วดันเล่นดีกว่า อันนี้ถ้าไม่รักกันจริงนี่อยู่ไม่ได้ครับ
กีต้าร์เพลินๆ ในสวนสวยๆ มันเข้ากันดีจริง...จริ๊ง
01-03-2011, 17:22
musicographer Offline
Junior member
**

เรื่องหน้าใหม่ตัดราคานี่น่าเซ็งจริงๆครับ
ช่วงนึงมหาลัยดนตรียังไม่เยอะ ที่มีอยู่ก็ไม่ได้มาเล่นกลางคืนมากนัก
แต่พอช่วงนึงนักเรียนดนตรีนี่แหละครับ ตัวตัดราคาเลย คือไม่เดือดร้อนไง อยากเล่นเฉยๆ
แต่มันมีผลเสียกับเค้าเองในระยะยาวครับ ปล่อยเค้าไป เริ่มถูกขนาดนั้นกี่ชาติหนอกว่าจะเลี้ยงชีพได้
01-03-2011, 18:53
praj Offline
Member

(01-03-2011, 18:53)musicographer Wrote: เรื่องหน้าใหม่ตัดราคานี่น่าเซ็งจริงๆครับ
ช่วงนึงมหาลัยดนตรียังไม่เยอะ ที่มีอยู่ก็ไม่ได้มาเล่นกลางคืนมากนัก
แต่พอช่วงนึงนักเรียนดนตรีนี่แหละครับ ตัวตัดราคาเลย คือไม่เดือดร้อนไง อยากเล่นเฉยๆ
แต่มันมีผลเสียกับเค้าเองในระยะยาวครับ ปล่อยเค้าไป เริ่มถูกขนาดนั้นกี่ชาติหนอกว่าจะเลี้ยงชีพได้

จริงครับ เรื่องนี้ เจอมาเหมือนกัน สุดท้าย ร้านก็กลับมาง้อเรา เพราะเล่นไม่ดีบ้าง ประสบการณ์ยังไม่ถึงบ้าง Entertain ยังไม่เป็นธรรมชาติมั่ง ไม่ค่อยเล่นเพลงเก่าๆอมตะบ้าง (นี่คือเพิ่งคิดได้หลังจากโดนลูกค้าหลายโต๊ะ complain) ที่รับไปตอนแรกเพราะเห็นว่าเด็กมีไฟแล้วราคาถูก
01-03-2011, 21:36
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(22-02-2011, 15:51)กีต้าร์เก่า Wrote: .......http://www.youtube.com/watch?v=JB4Lp1DYlt0
....... แถมเพลง ไม่รู้ ร้านใหนยังมีให้ฟัง บ้างนะ....

Just want to thanks for this bonus clip.

Damn! They played so solid and tight on CCR. Thanks again for sharing this simple local American band.Cool

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
01-03-2011, 23:04
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: