Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
My dreamguitars
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: My dreamguitars
Big Grinใจจตใจจ่อมาคอยติดตามผลงานครับ Big Grinวันนี้ กีต้าร์ช่างเอ ที่พี่ ป๋อ โพสใว้มาได้ครึ่งทางของการรอคอยแล้วใช่ไหมครับเนี้ยBig Grin
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
05-02-2013, 03:38
Find Like Post Reply
Member

Tongueกีต้าร์ My dreamguitar #1 ไม้หลังและข้างเมเปิล สวยงามมากเลยนะครับพี่ป๋อTongue Tongue ผมเองก็มีฝันอยากจะมีกีร์ต้าร์แฟลดทอปไม้เมเปิลลายคลื่นสีน้ำทะเลบ้างเหมือนกันครับ Smileแต่ก็ยังไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อไม้ที่ไหนนะครับ Sadและจะมีช่างไหนรับทำสีไม้เป็นสีฟ้าน้ำทะเลอย่างในรูปหรือเปล่านะครับSad  
พี่ป๋อครับ เวลาสั่งทำกับช่างสมชายนี่พี่ป๋อ หาซื้อไม้มาเองทั้งหมดเลยหรอครับ หรือว่าเราหาแค่ ไม้หน้า หลัง ข้างก็พอ พวกเบรสซิ่ง  ไบร์ดิ้ง คอ พวกนี้ต้องหาเองด้วยไหมครับ ตอนนี้สั่งทำใช้เวลานานไหมครับSmile
      ยังงัยต้องขอบคุณพี่ป๋อมากนะครับ สำหรับรูปกีร์ต้าสวยๆเป็นแรงบันดาลใจให้น้องๆตามฝันของตัวเองต่อไปครับ ขอบคุณมากครับและขอบคุณพี่ ป๋อ ด้วยครับที่เป็นพี่คนแรกๆที่เข้ามาต้อนรับผมตอนที่เพิ่งสมัครสมาชิคใหม่นะครับBig Grin

http://www.frets.com/FretsPages/FieldTri...gas01.html

พอดีหาทางโพสรูปไม่ได้ก็เลยฝากเป็นลิงค์ใว้แทนนะครับแหะๆTongue
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
05-02-2013, 04:38
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(05-02-2013, 04:38)เม็ดพริก Wrote:  Tongueกีต้าร์ My dreamguitar #1 ไม้หลังและข้างเมเปิล สวยงามมากเลยนะครับพี่ป๋อTongue Tongue ผมเองก็มีฝันอยากจะมีกีร์ต้าร์แฟลดทอปไม้เมเปิลลายคลื่นสีน้ำทะเลบ้างเหมือนกันครับ Smileแต่ก็ยังไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อไม้ที่ไหนนะครับ Sadและจะมีช่างไหนรับทำสีไม้เป็นสีฟ้าน้ำทะเลอย่างในรูปหรือเปล่านะครับSad  
พี่ป๋อครับ เวลาสั่งทำกับช่างสมชายนี่พี่ป๋อ หาซื้อไม้มาเองทั้งหมดเลยหรอครับ หรือว่าเราหาแค่ ไม้หน้า หลัง ข้างก็พอ พวกเบรสซิ่ง  ไบร์ดิ้ง คอ พวกนี้ต้องหาเองด้วยไหมครับ ตอนนี้สั่งทำใช้เวลานานไหมครับSmile
      ยังงัยต้องขอบคุณพี่ป๋อมากนะครับ สำหรับรูปกีร์ต้าสวยๆเป็นแรงบันดาลใจให้น้องๆตามฝันของตัวเองต่อไปครับ ขอบคุณมากครับและขอบคุณพี่ ป๋อ ด้วยครับที่เป็นพี่คนแรกๆที่เข้ามาต้อนรับผมตอนที่เพิ่งสมัครสมาชิคใหม่นะครับBig Grin

http://www.frets.com/FretsPages/FieldTri...gas01.html

พอดีหาทางโพสรูปไม่ได้ก็เลยฝากเป็นลิงค์ใว้แทนนะครับแหะๆTongue

ขอบคุณครับ
ผมก็ชอบมากครับ Quilted Maple และ Curly Maple สีฟ้าน้ำทะเล
ต้องลองสอบถามช่างดูครับว่าจะทำให้ได้หรือไม่ แต่คงไม่ง่ายนักนะครับ
กีตาร์สั่งทำนั้น ไม้หน้า ไม้หลัง ส่วนใหญ่ผมจะเลือกเองครับ นอกนั้น ช่างจะจัดหามาให้

ระยะเวลาการสั่งทำกีตาร์ ตอบยากจริงๆ
ช่างบางคน 1 ปี บางคน 2 ปี บางคน 3 ปี ตามความสะดวกของช่าง!
ถ้ารับไม่ได้ ผมแนะนำว่าให้ซื้อกีตาร์ที่มีมาตราฐานสูงจากต่างประเทศเลยจะดีกว่า
ที่ผมสั่งทำกีตาร์กับช่างไทย เพราะต้องการสนับสนุนสินค้าของคนไทย ให้กำลังใจคนไทยด้วยกัน ผมซื้อกีตาร์ที่ทำจากต่างประเทศมามากมาย รู้สึกสบายใจดีครับ

ช่างกีตาร์ไทยท่านใดมีความรับผิดชอบสูงและตรงต่อเวลาที่นัดกับลูกค้าไว้ก็ไม่ร้อนตนอยู่แล้วครับ
เสาะหาช่างดีๆเหล่านั้นให้เจอนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 05-02-2013, 09:29 by povation.)
05-02-2013, 09:23
Website Find Like Post Reply
Member

Big GrinBig Grin ขอบคุณพี่ป๋อด้วยครับสำหรับคำแนะนำอันเป็นประโยชน์ของผู้มีประสบการณ์นะครับ Wink

Smile สำหรับกีต้าร์แบรนผมก็สนใจมากครับ. ที่ผมมีคงเป็นเพียงแค่เสี้ยวเล็กๆของพี่ๆนะครับ ตอนนี้มี martinรุ่นมาตรฐาน HD28v กับtaylor ทรงมาตรฐาน GAKE อยู่อย่างละตัวครับเคิยคิดอยากมีแบรนละตัวก็เลยมองหาlowden อยู่เหมือนกันครับแต่ยังดูๆไปก่อน ยังงัยถ้าจะซื้อตัวต่อไปคงต้องรบกวนพี่ๆชี้แนะก่อนซื้อคราวต่อไปบ้างล่ะครับTongue

Smile สำหรับกีต้าร์สั่งทำ ผมคิดว่ามันคงให้อารมณ์เหมือนกีต้าร์ซิกเนเจอร์ของเราที่มีเพียงตัวเดียวไม่ซำ้ใครเลย ก็คงรู้สึกโก้ดีมั้งครับพี่ ยังงัยผมจะลองพยายามตามฝันของผมต่อไปดูซักกะหน่อยครับ แม้ดูเหมือนว่ามันจะไม่ง่ายจริงๆด้วยSad

Smile พี่ป๋อครับ ถ้าผมจะรบกวนสอบถามเรื่องการหาไม้และติดต่อช่างกับพี่ป๋อทางPM บ้างพี่จะสดวกไหมครับTongue (ผมไม่กล้าถามตรงนี้มากกลัวว่าจะทำให้คนที่อยากเข้ามาชมกระทู้กีต้าร์สวยๆเกะกะสายตาน่ะครับ แหะ แหะTongue)

สุดท้ายนี้ขอคุณในความใจดีของพี่มากครับที่เข้ามาแนะนำครับผม. Tongue
05-02-2013, 22:35
Roundback

ยินดีครับน้องเม็ดพริก
All I Have
05-02-2013, 22:47
Member

Big Grinขอบคุณครับพี่Tongue
05-02-2013, 22:53
Roundback

(10-01-2013, 22:10)povation Wrote:
(11-06-2012, 18:31)povation Wrote: My dreamguitar by A Phanchanwit

ส่วนหัวของ Headstock ใกล้เคียงกับรูปนี้
[Image: 24860432.jpg]

ส่วนปีกของ Bridge ใกล้เคียงกับรูปนี้
[Image: 78624471.jpg]

สำหรับกีตาร์ที่สั่งทำไว้กับช่างเอ ตัวแรกนี้
ได้เจรจาตกลงกับช่างเอแล้วในวันนี้ว่า ช่างเอสามารถส่งมอบกีตาร์ที่แล้วเสร็จพร้อมเล่นให้แก่ผมได้
ภายใน 45 วัน นับตั้งแต่วันที่ 11 มกราคม 2556 เป็นต้นไป
แม้ว่าจะเป็นกีตาร์ที่มีประวัติการทำใช้เวลายาวนานมากที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอมา
แต่ผมก็จะรองานศิลปะและสายเสียงชิ้นนี้ เพื่อเป็นบทพิสูจน์ว่า ช่างท่านนี้มีฝีมือการทำกีตาร์ได้ดีและมีมาตราฐานเพียงใด
โปรดคอยติดตามรับชมรับฟัง(เตือนผมด้วยนะครับ)

ครบกำหนด 45 วัน ตามที่ตกลงกันไว้แล้ว
ผมรอการส่งมอบกีตาร์อยู่นะครับ กรุณาติดต่อนัดหมายวันเวลาที่จะส่งมอบด้วย
ขอบคุณครับ
All I Have
26-02-2013, 10:02
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
นี่คือประกาศเตือนครั้งที่หนึ่ง (หรือครั้งที่เท่าไหร่เนี่ย)
26-02-2013, 11:26
Roundback

(26-02-2013, 11:26)วันละเป๊ก Wrote: นี่คือประกาศเตือนครั้งที่หนึ่ง (หรือครั้งที่เท่าไหร่เนี่ย)

ครั้งสุดท้ายครับ
All I Have
26-02-2013, 11:34
Member

Smileรอชมด้วยเหมือนกันครับWink
26-02-2013, 13:28

Forum Jump: