Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมต้อง Suhr ??
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ทำไมต้อง Suhr ??
John Suhr ก็เคยเป็นพนักงาน Fender ครับ อยู่ใน Custom Shop Team
ถามว่า กีตาร์พวกนี้ ขายได้ยังไง Fender ดีกว่าหรือไม่
Fender มีประสพการณ์ตรงกับ Tom Anderson มาแล้ววว
สมัยก่อน ไม่มี Fender deluxe ครับ พวก American deluxe ไม่มี Fender ทำแต่ American Standard และ Signature พวก Customshop ก็ยังไม่เป็นเรื่องเป็นราวเหมือนสมัยนี้
กีตาร์ Fender American Standard ทำแบบ Mass ขายเยอะๆ ความเนี๊ยบ พวก รอยต่อ ความสวย พวก Frame maple คอ Bird eye หรือ Frame ยังไม่มี มี inlay Abalone
Tom Anderson เอาจุดนี้มาขายครับ คือ เป็น Fender ที่สวยกว่า Fender เนี๊ยบกว่า Fender และ แพงกว่า Fender
ขายดี จน Fender ต้องออก American Deluxe มาขาย คือ Fender ที่สวยกว่า Amarican Standard ครับ

Suhr ก็คล้ายๆกับ Tom นั่นแหละครับ เหมาะสำหรับคนที่ชอบ Fender ที่มัน Modern หน่อย
ถามว่าอนาคตเป็นไง ผมว่า คงคล้ายๆกับ Tom ครับ
23-02-2011, 09:27
Find Like Post Reply
musicographer Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อ๋อ งั้น Suhr เป็นกีต้าร์ที่เน้นความ Modern หรือ Modern Fender ใช่มั๊ยครับ? อืมม
23-02-2011, 10:00
Jazzy Metal Offline
Senior member

เคยลอง Suhr หลายตัว โดยส่วนตัวยังไม่เคยเจอตัวที่ประทับใจและรู้สึกคุ้มราคาเลยครับ

ส่วนTom เคยลองหลายตัว โดยส่วนตัวประทับใจครับ โดนใจหลายตัวเลย (แต่บางตัวก็รู้สึกแย่เลยก็มีครับ)

ทุกวันนี้ยังไงก็ชอบFender เป็นหลักครับ และอนาคตตั้งใจว่าจะหาเลือกTom มือสองตัวที่ดีๆ มาใช้งานให้ได้สักตัวครับ โดยเฉพาะ T Classic Hollow Droptop นี่รุ่นในฝันเลยครับ....CoolRolleyesCool
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
24-03-2011, 04:04
Website Find Like Post Reply
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
ในวงการ Modern Strat หรือ Super Strat จะมียี่ห้อดังๆ อยู่ 4 brand คือ
1. Tom Anderson
2. John Suhr
3. James Tyler
4. Don Gosh

จากประสพการณ์ที่เคยเล่นมาหมดแล้วทั้ง 4 brand ส่วนตัวผมขอแยกเป็น 2 กลุ่มดังนี้

1. Modern Strat :
- Tom Anderson : สวย คอเล็ก เล่นง่าย เสียง modern มากๆ ผสมได้หลายแบบ เล่นได้ทุกแนว เป็นกีต้าร์ที่ผมชอบที่สุดในบรรดา 4 ยี่ห้อที่กล่าวมา เพราะใช้มาแล้วร่วม 20 ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังเล่นอยู่เลยครับ
- John Suhr : สวย คอเล็ก เล่นง่าย เสียง modern แต่ออกจะบางสำหรับผม (ไม่รู้เป็นไง พอจะตัดใจซื้อ ไปลองที่ไร ก็รู็สึกว่าทำไมเสียงมันบางจังเมื่อเทียบกับ Tom ที่ผมมีอยู่)
2. Super Start :
- James Tyler : สวยแบบแปลกๆ โดยเฉพาะหัว (แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนจริงๆ บางคนชอบเพราะแปลกดี แต่บางคนก็เกลียดถึงกับรับไม่ได้เลยก็มี) มีจุดเด่นที่การทำสีแปลกๆ ที่ชาวบ้านไม่ทำกัน คอใหญ่กว่า 2 brand ที่กล่าวมา แต่ก็ใหญ่กำลังเหมาะมือ เสียงใกล้เคียงกับ Fender แต่ หนา กลม และคมกว่า Fender แถมยังมี option ให้เลือกมากมายทั้ง Mid Boost และรูปแบบของ Selector ทำให้ผสมเสียงได้หลากหลาย สำหรับผมมันเป็น Strat ที่สมบูรณ์แบบมากๆ
- Don Gosh : สวย คอใกล้เคียงกับ Fender มากๆ เสียงเป็นแบบ Vintage Fender แต่กลมและคมกว่า เรียกว่าเสียงใกล้เคียงกับ Fender มากที่สุดในบรรดา 4 brand ที่กล่าวมา สำหรับคนที่ชอบเสียงแบบ Fender แบบพัฒนาแล้ว ควรจะลอง Gosh ดู แล้วจะติดใจ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนใครจะชอบแบบไหนก็แล้วแต่รสนิยมของแต่ละคน ส่วนผมตอนนี้มีใช้อยู่ 2 brand คือ Tom Anderson กับ James Tyler ซึ่งผมคิดว่ามันเป็น Modern Strat และ Super Start ที่ลงตัวสำหรับผมครับ

ป.ล. แต่ตอนนี้ผมหลอน Fender John Mayer (Black One) Customshop Masterbuilt Limited 83 มากๆ หาเงินไม่ทันแล้ว ฮือๆ Sad

24-03-2011, 10:35
pokdeng Offline
Member

มิน่า Valley Art ผมขายยากขายเย็นจริงๆ ทั้งที่เป็นกีตาร์ที่ดีมากตัวนึง สงสัยต้องเก็บยาว ฮ่าๆ
ผมก็ชอบ Tom ครับ รุ้สึกว่าเสียเงินแล้วคุ้มค่ามาก เป็นกีตาร์ที่นักเล่นต้องมีในคอลเลคชั่นซักตัว
Suhr เท่าที่ได้เล่น รุ่น S1 ซึ่งเป้นรุ่นล่างหน่อย ก็รู้สึกว่าโอเคนะครับ แต่ ถ้าราคาขนาดนี้ ไปเล่นเฟนเดอร์ รุ่นใหญ่ได้เลย เพิ่มอีกนิดหน่อยเอง
Tyler ผมคนนึงละว่ามันลิเกมากๆ ครับ แต่เล่นมันสืดีเหมือนกัน ติดว่าราคาสูงไปมากครับ สูงเว่อร์เลย ซื้อพวกเฟนเดอร์ Customshop หรือ master คุ้มกว่าครับ
Don นี่ ยังไม่เคยลองครับ แต่รู้สึกว่าดีไซน์เชยๆ หน่อยสำหรับผม
(This post was last modified: 27-04-2011, 15:03 by pokdeng.)
27-04-2011, 14:57

Forum Jump: