Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์เหมือนยาเสพติด
Author Message
wolfgang Offline
Member

Likes Given: 0
กีต้าร์เหมือนยาเสพติด
สวัสดีครับน้าๆ บ้านฟ้า
เห็นบอร์ดเงียบเหงากระผมเลยขออนุญาตเปิดกระทู้เบาๆ (แต่ชื่อกระทู้ค่อนข้างเเรง แหะ แหะ) กีต้าร์เหมือนยาเสพติดครับ (สำหรับผม) มันไม่ได้ให้โทษ มีแต่วามสุขครับ เมื่อใดที่ผมเล่นกีตาร์ ผมนั่งจ่มอยู่กับที่ได้เป็นวันๆ (พูดเหมือนคนสมาธิสั้น) ผมเริ่มหันมาสนใจกีต้าร์เมื่อซักราวๆ 3 ปีได้ครับ ช่วงแรกเล่นแบบไม่คิดอะไร เอาหนุก หนุก เริ่มจากโปร่ง มาเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า รวมวงกับเพื่อนอีก 3 คน เล่นเพลงที่ชอบเล่น รวมวงกัน 2 ปี (ได้ออกซัก 3 งาน ) ดีครับเป็นประสบการณ์ ทุกวันนี้เพื่อนที่เล่นด้วยกันแยกย้ายไปกันหมดแล้ว แต่ผมยังคงเล่น เล่น ...ทุกวันนี้สนใจแต่กีต้าร์โปร่ง เหมือนเราได้มาเจอสิ่งที่ใช่(ประมาณว่าเนื้อคู่) ร้านก๊วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง ร้านส้มตำ ผับ งานแต่ง ชายหาด น้ำตก ดอย ล็อบบี้โรงแรม สวนสาธารนะไม่ต้องพูดถึง ทุกวันนี้เหมือนมันได้กลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต เวลานั่งเหงารออะไรซักอย่างมันจะมีอาการเหงามือครับ(ผมคิดว่าน้าๆ หลายท่านคงเป็นอย่างผม) ทุกวันนี้ผมพกกีต้าร์ไม่ต่างอะไรจากมือถือครับ ไปด้วยกันตลอด ถ้าจังหวะดีดีเมือไรไม่พลาดที่จะหยิบขึ้นมาเล่นครับ
อย่างนี้น้าๆ เรียกว่าเข้าขั้นเสพติดหรือเปล่าครับ อิ อิ
กีต้าร์เพลินๆ ในสวนสวยๆ มันเข้ากันดีจริง...จริ๊ง
10-02-2011, 17:41
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: กีต้าร์เหมือนยาเสพติด
เข้าขั้น!!
ถ้ามีอาการมากๆ ต้องพาไปเลิกที่ถ้ำกระบอก Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
10-02-2011, 17:45
Member

ผมก็ว่างั้นครับน้า sarun
กีต้าร์เพลินๆ ในสวนสวยๆ มันเข้ากันดีจริง...จริ๊ง
10-02-2011, 18:02
redtopup Offline
Junior member
**

การที่เราเล่นกีต้าร์ผมว่าทำให้เรามีสมาธิดีขึ้นครับ และมีความจำที่ดีขึ้น
สำหรับผมกีต้าร์นี่ให้อะไรกับผมหลายอย่างเลยครับ ตั้งแต่เรื่องสมาธิ และเรื่องความจำ ไม่ค่อยจะลืมอะไรง่ายๆ
การจะฝึกให้คล่อง แค่ เพลงเดียวนั้นเป็นเรื่องที่ทำยากจริงๆ ต้องซ้อมทุกวัน
กีต้าร์มันเป็นเพื่อนของผมตลอดเลย เมื่อ ผมว้าเหว่าผมก็หยิบมันขึ้นมาเล่น เมื่อ ผม เหงา ผมก็หยิบมันขึ้นมาเล่น และเมื่อสมองโล่งผมก็หยิบมันขึ้นมาเล่น

เมื่อ ผมเล่น กีต้าร์ให้กับ คนฟัง แล้วเขาชมเยเหมือนทำให้ผมมีกำลังใจผม

สำหรับกีต้าร์คลาสสิคแล้วมันยังคงเป็นเครื่องดนตรีที่มีเสนห์หาให้ชวนพิศวงและวิเศษมากสำหรับผมมันเป็นล่ามที่ดีมากๆที่บ่งบอกถึงอารมรมณ์ความรู้สึกถึงจิตรใจของผู้ที่ได้บรรเลงมัน เพื่อนเราที่ไม่มีชีวิต แต่มีจิตรวิญญาณ มันอยู่คู่กับเราเสมอเมื่อเรา ว้าเหว่าและเงียบเหงา เมื่อเราเบิกบานใจมันก็พร้อมที่จะเป็นเงาและเดินตามไปกับเราเสมอ ตราบเท่าที่เราหยิบมันขึ้นมากล่อมบรรเลงบทเพลง ไปไหนไปกันเพื่อนบอกกับเราเสมอ เมื่อจิตรเราต้องการ ดังนั้นสิ่งที่จะทำให้กับเพื่อนแท้ให้มีอายุที่ยืนยาวได้ นั่นก็คือให้เพื่อนหมั่นออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอการหาบทเพลงที่ฉอเลาะมาให้เพื่อนได้สำแดงและบรรเลงเพื่อนคงได้ยืดเส้นสายบ้างเป็นครั้งคราวครับเว็บนี้เกิดขึ้นได้ ด้วยจิตรสำนึกของคำว่าเพื่อน ผมจะยินดีมากเลยครับที่มีเพื่อนๆน้องๆและพี่ๆตลอดจนบุคคลที่ชอบในสิ่งเดียวกันมาร่วมพบปะกันคงมีหลายคำถามและหลายคำตอบมากมายที่มาตามสายลมว่า หาโน้ตนั้นง่ายมาก หาไปเรื่อยๆในโลกอินเตอร์เน็ทเดี่ยวก็เจอแต่ก็คงมีอีกหลายๆท่านครับที่บางครั้ง ได้ยินเพลงจะรู้จักและเคยได้ยินแต่ยังคงนึกไม่ออกว่าบทเพลงชื่ออะไรเพื่อที่จะตามหาโน๊ตเพลงและก็ยังคงมีอีกหลายท่านที่ต้องการที่จะฟังเพลงไปเรื่อยๆเพื่อศึกษาบทเพลงเหมือนอ่านนิยายแม้บทเพลงนั้นจะยังไม่เคยได้ยินได้ฟังมาก่อนมีหลายคำถามเหลือเกินว่าทำไมต้องเล่นบทเพลงตามอาจารย์ที่สอนตามโรงเรียนสอนดนตรีต่างๆทั้งๆที่นักเรียนเองก็ไม่ได้ชื่นชอบในบทเพลงนั้นๆ เมื่อเล่นเพลงนั้นเสร็จก็เล่น เพลงในบทต่างๆต่อไปอีกตามตำราในแต่ละโรงเรียนและตามความถนัดในครูผู้สอนแต่ละคนในหลายๆบทเพลงผู้เรียนนั้นบางครั้งก็ไม่ได้จะหมายความว่าจะชื่นมื่นกับบทเพลงนั้นๆเสมอไปแต่ก็ต้องอดทนซ้อมเล่นบทเพลงนั้นทั้งนี้และทั้งนั้นคำตอบที่ตอบออกมาเหมือนกันหมด ก็ คือ บทเพลงที่สอนเป็นบทเพลงที่สามารถใช้ฝึกฝนได้ดีและเป็นไปตามขั้นตอนของการเรียนการสอนคงยังมีอีก หลายบทเพลง ที่ สามารถเบียดตัวแทรกเข้ามาในการเรียนการสอนได้ในการเล่นกีต้าร์คลาสสิคที่ระดับความยากง่ายในการเล่นใก้ลเคียงกันซึ่งทำให้ผู้ฝึกฝนไม่เบื่อหน่ายก่อนเวลาอันสมควรซึ่งบทเพลงต่างๆทำให้สามารถฝึกได้หลากหลายมากยิ่งขึ้นการเล่นเพลงที่เราไม่ชอบนั้นสุดท้ายก็จะไม่อยากเปิดกล่องแล้วหยิบกีต้าร์คลาสสิคขึ้นมาเล่นด้วยเหตุผลข้างต้นคงต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า ในโลกใบนี้ คงไม่มีใครที่พอกางโน๊ตกีต้าร์คลาสสิคออกมาปั๊บแล้วสามารถเล่นบทเพลงนั้นได้ในทันทีทันใด ย่อมต้องมาแกะโน้ตและต่ำแหน่งการวางนิ้วมือ ตอลดจน ส่วนแบ่งของตัวโน๊ตอยู่เนืองๆเพื่อซ้อมและทำความเข้าใจในอารมณ์ของบทเพลงก่อนเสมอบทเพลงในหลายๆบทเพลง การแบ่งส่วนในตัวโน๊ตต่างๆมีหลายระดับในความยากง่ายในการแบ่งส่วนในบทเพลงที่แบ่งส่วนยากๆนั้นสำหรับนักเรียนดนตรีคงสอบถามครูผู้สอนได้แต่สำหรับบุคคลทั่วไปล๊ะ หากได้ดู วิดีโอและศึกษา จากวีดีโอ ผมมีความเชื่อเลยว่าเราสามารถไปได้เร็วขึ้นและสามารถจดจำ การแบ่งส่วนของตัวโน๊ตได้ชัดเจนมากขึ้นเอาตัวอย่างที่ดีๆมาแต่เอาอาร์ตส่วนตัวของเราใส่เข้าไปแทนตอนเล่นบทเพลงนั้นๆกีต้าร์คลาสสิคนั้นมันเป็นความสุขเล็กๆที่ให้กับตัวเราเองก่อนเป็นอันดับแรกเมื่อเราอื่มเอมเราจึงเผือแผ่ให้ผู้ฟังได้รับความสุขไปพร้อมกับเรามันไม่ใช่เล่นเพื่ออวดหรือจะให้ได้ที่ หนึ่ง หรือ ที่ สอง ในการประกวดดนตรีหากเรามีความสุขในการเล่น เราคือ ที่หนึ่งเสมอ มันจะเป็นการตัดสินใจที่ดีมากเลยทีเดียวหากเราได้ฟังบทเพลง ก่อนเอาโน๊ตมากางเล่น เพื่อที่จะ รัก หรือ รักน้อยหน่อย ในบทเพลงนั้นๆ นับเป็นทางตรงเลยทีเดียวที่จะข้ามบทเพลงที่เราชอบน้อยคัดออกไปก่อนหยิบบทเพลงที่ชื่นชอบมาขัดเกลาก่อนดังนั้นในเว็บก็จะลิงค์บทเพลงที่ตรงกับโน้ต มาด้วย บางบทเพลงอาจจะไม่ตรงกับโน้ตแต่เป็นเพลงเดียวกันและบางบทเพลงที่ นำเสนอ อาจจะยังหาโน้ตเพลงไม่ได้ แต่มีความไพเราะ ทางผมก็จะนำเสนอบทเพลงในหัวข้อวันล๊ะเพลง ซึ่งบทเพลง บางบทเพลงนั้นได้เอา เพลง ป็อบ ยุค 60 70 ซึ่งเป็นเพลงร้องมาเรียบเรียงเป็นทางของกีต้าร์คลาสสิคใหม่ ซึ่งก็มีหลายผู้เรียบเรียง ในส่วนนี้ผมก็จะเอาเพลงร้องต้นฉบับมาลงด้วย ซึ่งทำให้ง่าย ประการหนึ่งในการตัดสินใจว่าจะเลือกเล่นเพลงนี้เพื่อที่จะเลือกเล่น หรือ ข้ามไปหาบทเพลงอื่นที่ชอบมากกว่า หากแต่ถ้าผมมีแต่โน้ตเพลงและการค้นหาวิดิโอเพลงที่ตรงกันไม่พบผมก็จะลงแต่โน๊ตเพลงแต่เพียงอย่างเดียวเอาไว้ก่อน ด้วยเหตุนี้ครับถึงตรงนี้แล้วผมเชื่อว่า สำหรับผู้ที่แวะเวียนมาเว็บ noteguitar.net จะได้อยู่บ้านใก้ลกันชิดติดกันแนะนำสิ่งดีๆต่างๆบทเพลงต่างๆตลอดจนโน้ตเพลง ต่างๆ มาร่วมกันแบ่งปันมาช่วยกันหาโน้ตเพลงที่ไพเราะให้คนในครอบครัวเดียวกันได้ พบกับ สิ่งที่ตัวเองชอบและเล่นกีต้าร์คลาสสิคอย่างถูกวิธีและอย่างมีความสุข เนื่องจากจุดประสงค์หลักของคนทำเว็บไซด์ที่ไม่ใช่เป็นการค้านั้นทำเพื่อความรักและความชอบส่วนตัวในความชอบส่วนตัวของผมนั้น คือดนตรี สำหรับผมนั้น ชอบที่จะฟังเพลงคลาสสิค เพลงแจ๊ส เพลงบลู ตลอดจนเพลงยุค 60 ขึ้นมา และเป็น คนที่ชอบ สะสมแผ่นเสียง ดังนั้นเพื่อให้เว็บมีความหลากหลาย ผมจึงรวม ดนตรีในยุค 60 และ ยุค 70 มารวมเข้าด้วยกันตลอดจน ผู้ที่ นิยมชมชอบกับคุณภาพเสียงของแผ่นเสียงในยุคดังกล่าว มารวมกันในเว็บนี้ ซึ่งเรื่องแบบนี้ก็คงหนีไม่พ้นนิยามที่เกี่ยวกับเรื่องของเครื่องเสียงไฮเอนด์ เรื่องของการสร้างห้องฟังเพลงการปรับสภาพอคูสติกของห้องฟังตลอดจนการเซ็ทอัพต่ำแห่นงลำโพงการแมช์อุปกรณ์ของชุดเครื่องเสียงที่เป็นส่วนที่เกี่ยวเนื่องดังนั้นในห้องมาคุยกันฉันเพื่อนมาแบ่งปันคุยกันแลกเปลี่ยนผสบการณ์กันครับกับเรื่องที่เกี่ยวกับความเพลิดเพลินในเสียงเพลงไม่เจาะจงในกีต้าร์คลาสสิคแต่เพียงอย่างเดียว

ผมขอลอกบทความของผมเองที่ลงในเว็บ ตอนแรกว่าจะทำเว็บไซค์เหมือนกัน ไม่มีเวลาเลย ทำไม่เสร๊จซักที
10-02-2011, 18:56
Member

คิดเหมือนผมเลยครับน้า redtopup คำพูดที่ว่าเล่นอย่างมีความสุขคือเราได้ที่หนึ่ง ตรงใจทีสุด....
10-02-2011, 19:24
Kor -17 Offline
Senior member

Likes Given: 5
เล่นกีต้าร์แล้วความหนุ่มอยู่นานขึ้นครับ(หรือเปล่า!!!)
10-02-2011, 20:36
Website Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Thank you "Redtopup",

very nice and so true comment, loved it Cool[/i]
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
10-02-2011, 23:44
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมจับกีต้าร์ตั้งแต่อายุเจ็ดขวบจนถึงตอนนี้อ่ะครับ ไม่รู้เรียกว่าเสพติดหรือเปล่า
รู้แต่ว่าเป็น Hobby ที่ประหยัดตังค์ที่สุดเลยครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

11-02-2011, 12:51

Forum Jump: