Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เว็บอคูสติกไทยเสียหรือเปล่าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เว็บอคูสติกไทยเสียหรือเปล่าครับ
ผมว่าเว้บ nimitguitar กับ acousticthai ไม่ใช่พี่น้องกันหรอกครับ เมื่อหลายปีก่อนนั้นสมาชิกที่นี่ส่วนใหญ่ก็คือสมาชิกของที่โน่น
สมัยนั้นพวกเราใช้เว้บเป็นกระดานสนทนากันระหว่างคนที่ชอบกีต้าร์โปร่งเหมือนกัน มีการพบปะสังสรรค์กันบ่อยๆเกือบทุกอาทิตย์และมีสมาชิกอยู่ไม่กี่ร้อยคน

สมัยนั้นสมาชิกก็มีทั้งตัวจริงและ "ตัวปลอม" พวกตัวปลอมนี่ส่วนใหญ่มักเป็นสาวๆที่เล่นกีต้าร์เก่งและเป็นนักสะสมกีต้าร์ด้วย
ตัวละครเหล่านี้ถูกสร้างขึ้นเพื่อเพิ่มความสนุกสนานให้กับบรรดาสมาชิกเพราะตอนนั้นไม่มีใครรู้ว่าสมาชิกสาวๆเหล่านั้นไม่มีตัวตนแต่ก็เริ่มสงสัยว่าทำไมพวกเธอไม่ยอมปรากฏกายเลยแม้แต่คนเดียว

ในสังคมที่มีสมาชิกเป็นร้อยๆก็ต้องมีสมาชิกที่เคืองกันบ้างเป็นเรื่องธรรมดาแต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือใด้มีการสร้าง "ตัวปลอม" ขึ้นมาอีกเพื่อมาด่าทอสมาชิกตัวจริงที่มีเรื่องโกรธเคืองกันอยู่
นี่คือสาเหตุที่ทำให้สมาชิกตัวจริงหลายๆคนตัดสิยใจย้ายมาคุยกันที่เว้บ nimit ครับโดยที่มีกฏว่าสมาชิกที่นี่จะต้องเป็น "ตัวจริงเสียงจริง" เท่านั้น

หลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นทางเว้บอาคูสติกไทยก็ใด้มีการปรับปรุงคุณภาพอย่างต่อเนื่องจนกลายมาเป็นเว้บกีต้าร์โปร่งอันดับหนึ่งของเมืองไทยในปัจจุบัน
เรื่องนี้ผมขอแสดงความชื่นชมและความยินดีกับคุณจิมไว้ตรงนี้เลยเนื่องจากผมไม่ใด้เข้าไปโพสต์ที่นั่นมาหลายปีแล้วเพราะไม่รู้จะคุยกับใครครับ

ผมว่ามีสมาชิกหลายคนรวมทั้งตัวผมด้วยที่เข้าไปอ่านกระทู้และบทความในเว็บอาคูสติกไทยบ่อยๆโดยไม่ใด้ล้อคอินเพราะเว้บนิมิตรนี่อ่านแค่ไม่กี่นาทีก็จบแล้วเนื่องจากไม่ค่อยมีโพสต์ใหม่ๆ
แต่บางครั้งที่เข้าไปอ่านก็เห็นมีสมาชิกที่นั่นด่าเว้บนิมิตรอย่างไม่มีสาเหตุอันควร

ดังนั้นถ้าคุณมาโพสต์กระทู้เกี่ยวกับอาคูสติกไทยแล้วมีคนตอบแบบเคืองๆบ้างมันก็เป็นเรื่องธรรมดานะครับ
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมคิดว่าเป็นการกระทำที่ส่อเจตนาคือเรื่องการบล้อคลิ้งค์ของเว้บนิมิตรที่เว้บอาคูสติกไทยแต่เรื่องนี้ผมก็ไม่รู้เบื้องหลังว่าเกิดขึ้นเพราะอะไรครับ

ที่ผมมาเล่าสาเหตุที่เกิดการย้ายเว้บอย่างละเอียดนี่ก็เพราะตอนที่เกิดเรื่องนั้นเว้บอาคุสติกไทยก็มีสมาชิกอย่าไม่กี่ร้อยคน
ดังนั้นสมาชิกส่วนใหญ่ของทั้งสองเว้บก็คงไม่ทราบเรื่องราวเหล่านี้และอาจเกิดความเข้าใจผิดๆใด้
ตอนนี้เองเว้บทั้งสองก็แยกกันเดินคนละทิศละทางโดยเว้บนิมิตรก็ยังเป็นเว้บเล็กๆที่เป็นที่ติดต่อเพื่อพบปะสังสรรค์กันของสมาขิกตัวจริงเสียงจริงเท่านั้นโดยไม่ใด้มุ่งหวังผลประโยชน์ในเชิงพานิชย์

สมาชิกที่นี่ก็ยังมีการเคืองกันเป็นบางคนบางครั้งเหมือนที่เคยเป็นมา สมาชิกใหม่ก็ไม่ค่อยเข้ามาโพสต์เพราะไม่รู้จะโพสต์อะไรที่เป็นสาระ
สรุปแล้วเว้บนี้ชาติหน้าบ่ายๆก็ไม่โตเหมือนเว้บโน้นหรอกครับแต่ถ้ารู้จักกันแล้วก็พึงพาอาศัยกันใด้เต็มที่
ตัวอย่างเช่นเมื่อคืนนี้ที่ผมจัดงานวันเกิดก็มีสมาชิกที่นี่เกือบสิบคนรวมทั้งเว้บมาสเตอร์ที่นั่งรอถึงตีสองจนแขกอื่นกลับหมดเพื่อช่วยผมยกเครื่องดนตรีเข้าบ้าน

เวบบอร์ดที่ไหนๆก็เป็นกระดานสำหรับคำถามและคำตอบซึ่งเป็นเรื่องของ "น้ำลาย" แต่ที่เว้บนี้เราอยู่กันด้วย "น้ำใจ" ครับ

(This post was last modified: 06-02-2011, 14:42 by pood.)
06-02-2011, 14:39
Find Like Post Reply
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: เว็บอคูสติกไทยเสียหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ พี่กฤษณ์ ชัดเจนตรงประเด็น
ผมและสมาชิกใหม่จะได้รับรู้เรื่องราว ไม่เกิดการโพสต์อย่างสุ่ม4สุ่ม5
06-02-2011, 20:15
djtar Offline

Likes Given: 0
เข้าใจซักที ว่า 2 เวปนี้เกี่ยวข้องกันยังไง
ขอบคุณอากกฤษณ์ และสุขสันต์วันเกิดไปในตัวด้วยครับ
(This post was last modified: 06-02-2011, 22:34 by djtar.)
06-02-2011, 22:34
pinman Offline
Junior member
**

ถึงบางอ้้อว่าวันนี้เอง เคยโพทย์ภาพกีตาร์ในเว็บนี้ แต่ทำไมเอาลิงค์จากเว็บนี้ไปลงในเว็บนั้นไม่ได้ แต่ทั้ง 2 เวปคนโพทย์ค่อนข้างน้อยเข้ามาอ่านไม่ถึงนาที ก็ไปแล้ว
06-02-2011, 22:57
Gazette Offline
Junior member
**

เข้าใจละสงสัยมานาน คนรุ่นใหม่อย่างเรา ที่มาทีหลังบางครั้งก็งง
อยากรู้เหตผลแต่ไม่กล้าถามใคร
แล้วพวกคนรุ่นสมัยนั้นจะอคติกับคนบ้านไม้รึเปล่าครับ ?

หรืออคติเป็นคนๆไป เพราะอย่างผมนี้ก็เข้า 2 เวป ^_^ เพิ่งจะมาเล่นได้ไม่ถึงปีละมั่ง
ผมรู้จักเวปบ้านไม้มาก่อน เนื่องจากตอนหาข้อมูลใหม่ๆ พิมพ์ไปว่า acoustic guitar เวปนั้นจะโผล่มาก่อน
(06-02-2011, 02:09)povation Wrote:
(05-02-2011, 19:56)dokdiao Wrote: คือผมคิดยังงี้ครับ เว็บบ้านไม้กับบ้านฟ้า ก็เหมือนพี่ๆน้องกัน เพราะสมาชิกหลายท่านจากบ้านไม้ก็เป็นสมาชิกเว็บบ้านฟ้าด้วย ผมก็เหมือนกัน เป็นสมาชิกทั้งสองบ้าน ที่ผมมาตั้งกระทู้ถาม ก็เผื่อมีสมาชิกบ้านไม้เจอเหตุการณ์เเบบเดียวกัน คือเข้าเว็บไม่ได้ ผมก็เลยสอบถามดูเท่านั้นเองครับ น้าๆในบ้านนี้บางท่านก็คงสงสัยว่า ผมมาตั้งกระทู้ในบ้านฟ้าเพื่อถามเรื่องราวเว็บบ้านไม้ทําไม บางท่านถามว่าผม Log In อยู่ทีเว็บอะไร ผมเข้าใจความหมายที่น้าๆถามครับ ก็ขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจมาป่วนอะไรในเว็บเลยครับ ด้วยเกียรติของลูกเสือสามัญเลย ^^

ลองหาโอกาสมาเจอกัน แบบตัวจริงเสียงจริง
อะไรๆก็คงจะดูง่ายและเข้าใจกันดียิ่งขึ้นครับ ไม่ต้องกังวลครับ ทำตัวตามสบาย

ผมเองก็พยายามจะหาโอกาสไปเหมือนกัน แต่เนื่องจากเพิ่งมาเล่นได้ใหม่ๆ อีกทั้งดูจากพวกพี่ๆจะไม่ค่อยชอบคนบ้านไม้เกรงว่าจะไม่เปิดรับ

(This post was last modified: 07-02-2011, 00:10 by Gazette.)
07-02-2011, 00:05
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
สำหรับผม....เปิดใจรับทุกท่านที่มีโน๊ตดนตรีอยู่ในหัวใจ

บางอย่างก็อาจเคียงข้างกันไปได้ แม้จะไม่อาจอยู่ร่วมกันได้

สามัคคีแปลว่า คนไทยด้วยกัน อภัยให้แก่กัน เลือกที่ๆตนมีความสุขเถิด

ว่าไปแล้ว เว็บไหนๆ ก็ให้ความสุขท่านได้ ไม่มากก็น้อย สำคัญแต่ว่าท่านมีเวลาเพียงใด
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-02-2011, 02:44
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ยินดีต้อนรับสมาชิกเก่าใหม่ทุกท่าน เข้าแก๊ง ล่มฯ นะครับ....

ยังเปิดรับสมาชิกไม่จำกัดจำนวน อิ ๆ Tongue
07-02-2011, 05:59
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
(07-02-2011, 00:05)Gazette Wrote: เข้าใจละสงสัยมานาน คนรุ่นใหม่อย่างเรา ที่มาทีหลังบางครั้งก็งง
อยากรู้เหตผลแต่ไม่กล้าถามใคร
แล้วพวกคนรุ่นสมัยนั้นจะอคติกับคนบ้านไม้รึเปล่าครับ ?

หรืออคติเป็นคนๆไป เพราะอย่างผมนี้ก็เข้า 2 เวป ^_^ เพิ่งจะมาเล่นได้ไม่ถึงปีละมั่ง
ผมรู้จักเวปบ้านไม้มาก่อน เนื่องจากตอนหาข้อมูลใหม่ๆ พิมพ์ไปว่า acoustic guitar เวปนั้นจะโผล่มาก่อน
(06-02-2011, 02:09)povation Wrote:
(05-02-2011, 19:56)dokdiao Wrote: คือผมคิดยังงี้ครับ เว็บบ้านไม้กับบ้านฟ้า ก็เหมือนพี่ๆน้องกัน เพราะสมาชิกหลายท่านจากบ้านไม้ก็เป็นสมาชิกเว็บบ้านฟ้าด้วย ผมก็เหมือนกัน เป็นสมาชิกทั้งสองบ้าน ที่ผมมาตั้งกระทู้ถาม ก็เผื่อมีสมาชิกบ้านไม้เจอเหตุการณ์เเบบเดียวกัน คือเข้าเว็บไม่ได้ ผมก็เลยสอบถามดูเท่านั้นเองครับ น้าๆในบ้านนี้บางท่านก็คงสงสัยว่า ผมมาตั้งกระทู้ในบ้านฟ้าเพื่อถามเรื่องราวเว็บบ้านไม้ทําไม บางท่านถามว่าผม Log In อยู่ทีเว็บอะไร ผมเข้าใจความหมายที่น้าๆถามครับ ก็ขอโทษด้วยนะครับ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจมาป่วนอะไรในเว็บเลยครับ ด้วยเกียรติของลูกเสือสามัญเลย ^^

ลองหาโอกาสมาเจอกัน แบบตัวจริงเสียงจริง
อะไรๆก็คงจะดูง่ายและเข้าใจกันดียิ่งขึ้นครับ ไม่ต้องกังวลครับ ทำตัวตามสบาย

ผมเองก็พยายามจะหาโอกาสไปเหมือนกัน แต่เนื่องจากเพิ่งมาเล่นได้ใหม่ๆ อีกทั้งดูจากพวกพี่ๆจะไม่ค่อยชอบคนบ้านไม้เกรงว่าจะไม่เปิดรับ

เปิดรับหรือไม่ อยู่ที่คุณเปิดใจรึเปล่า
ถ้าเข้ามาด้วยเจตนาดี ชอบดนตรี ชอบกีตาร์ เข้ามาหาความรู้ แลกเปลี่ยนความรู้กัน ที่ไหนๆก็เปิดรับครับ
แต่ถ้าต้องการเข้ามาป่วน หลอกลวงสมาชิกในเวป ก็ไม่มีใครต้อนรับหรอกครับ
Eric The King
07-02-2011, 09:56
Capt.Arnold Offline

(07-02-2011, 05:59)Katayoot Wrote: ยินดีต้อนรับสมาชิกเก่าใหม่ทุกท่าน เข้าแก๊ง ล่มฯ นะครับ....

ยังเปิดรับสมาชิกไม่จำกัดจำนวน อิ ๆ Tongue
ต้องหน้าตาดีด้วยนะครับ..ฮา ฮา Tongue

07-02-2011, 10:25
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(07-02-2011, 00:05)Gazette Wrote: เข้าใจละสงสัยมานาน คนรุ่นใหม่อย่างเรา ที่มาทีหลังบางครั้งก็งง อยากรู้เหตผลแต่ไม่กล้าถามใคร
แล้วพวกคนรุ่นสมัยนั้นจะอคติกับคนบ้านไม้รึเปล่าครับ ? หรืออคติเป็นคนๆไป

เพราะอย่างผมนี้ก็เข้า 2 เวป ^_^ เพิ่งจะมาเล่นได้ไม่ถึงปีละมั่ง

ผมเองก็พยายามจะหาโอกาสไปเหมือนกัน แต่เนื่องจากเพิ่งมาเล่นได้ใหม่ๆ
อีกทั้งดูจากพวกพี่ๆจะไม่ค่อยชอบคนบ้านไม้เกรงว่าจะไม่เปิดรับ

ผมไม่ใช่คนรุ่นนั้นนะครับ แล้วก็ไม่สนใจว่าจะมีคนจากที่อื่นมาร่วมเป็นสมาชิกที่นี่ด้วย
เพราะไม่ใช่เจ้าของเว็บ Big Grin หากจริงใจเข้ามา..คิดว่าสมาชิกที่นี่คงเปิดรับหมด
ผมก็ไม่ได้เป็นสมาชิกที่นี่เว็บเดียว ยังเป็นสมาชิกเว็บอื่นอีก 10 ที่
ถ้าผมคิดแบบนั้นก็คงต้องนั่งอยู่บ้านคนเดียวแล้วล่ะ

วิธีการโพสต์แรงๆดูเหมือนว่ามีอคติ..ผมก็ยังแบ่งรับแบ่งสู้อยู่ เคยเจอเจ้าของเว็บนั้นแค่ 3-4 ครั้ง
ไม่คุ้นเคยเท่าไหร่ คิดว่าคงไม่มีวาสนาหรือบุพเพสันนิษวาสที่จะได้อยู่บ้านเดียวกันมากกว่า Cool
ผมอาจเข้าใจผิดคิดว่าเข้ามาถามกวนๆหรือป่วนก็ได้ ต้องขออภัยด้วย
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
(This post was last modified: 07-02-2011, 11:27 by ยอดเยี่ยม.)
07-02-2011, 10:55

Forum Jump: