Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เอฟเฟค TC VoiceLive 2 พังคับซ่อมที่ไหนได้คับ
Author Message
ballz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: เอฟเฟค TC VoiceLive 2 พังคับซ่อมที่ไหนได้คับ
ขอบคุณ คำชี้แนะคับ พี่ อาโน เด๋วผมจะลองพยายามฝึกใช้ดู
09-03-2011, 15:35
Find Like Post Reply
vichai Offline
**

Likes Given: 2
RE: เอฟเฟค TC VoiceLive 2 พังคับซ่อมที่ไหนได้คับ
ขออนุญาตใช้กระทู้นี้นะครับ เพราะ "TC Hamony G-XT" มีปัญหาเหมือนกันครับ

ปัญหา TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ
===========================================

ยาวหน่อยนะครับ.... ขอโทษด้วย

ลำดับเหตุการณ์
===========
ทดลองเพิ่มเป็น 9 Preset ตามใน youtube แนะนำ(ไม่รู้เอาลิ้งค์ไปไว้ไหนแล้ว ขอโทษด้วยครับ)
แล้วอยากจะลองกลับมาอย่างเดิม ๆ
เลย Reset Factory
แต่ดันไปจำปุ่มผิด
ไปกด Manaul+Foot Switch ด้านขวา
แล้วเปิด TC Helicon Harmony G-XT

ผลคือ...
ไฟ FX ติดดวงเดียว และ เครื่องก็ไม่ทำงาน

ลองกดปุม FX มั่ว ๆ
ปุ่ม Voice 1 ไฟติด สว่างขึ้นมา

เลยลองกดปุ่ม Voice 1
ไฟ Voice 2 ก็ติด สว่างขึ้นมาขึ้นมาอีกดวง

แต่ TC Helicon Harmony G-XT ก็ยังไม่ทำงาน

ลองไล่กดปุมอื่น ๆ
เกิดฟลุ๊ค ! TC Helicon Harmony G-XT หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
แต่ ... พอลองเล่น
เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

ผมเลย Reset Factory ใหม่
คราวนี้ จำไม่ผิดแล้ว
กด Manaul+Voice 2
แล้วเเปิด TC Helicon Harmony G XT
หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
อาการเพี้ยน ๆ เหมือนเดิมครับ
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

คราวนี้ ลองไปดาวน์โหลด โปรแกรม VoiceSupport2_1.1.00_build136 + Firmware ของ Harmony G-XT
ที่เวบ TC Helicon (ตรงรุ่นแน่นอน .. เข็ดแล้ว อิ อิ)

จัดการเสียบสาย USB กับ คอม
เปิดโปรแกรม
เปิดเครื่อง TC Helicon Harmony G-XT
สแกน ... เจอ
แล้วมันก็จัดการกับเครื่องจนสำเร็จ
ผล ...... "เพี้ยน เหมือนเดิม" ครับ

อ้อ ... ถ้า ไฟ Stereo ไม่ติด (กด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้ป๊บนึง )
เสียงร้องจริง (Dry) จะออกข้างหนึ่ง และ เสียง Effect (FX+Harmony) จะออกอีกข้างหนึ่ง ครับ
แต่ถ้า ไฟ Stereo ติด (โดยกด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้แป๊บนึง อีกครั้งหนึ่ง)
จะมีอาการผิดปกติ เหมือนเดิม
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony

ข้อมูลการต่อเครื่อง
==========
ด้านหลังของเครื่อง ผมต่อหมดทุกจุด
1. Output แยก L - R ไปเข้า Mixer
2. in เอามาจาก Keyboard แล้ว Tru ไปเข้า Mixer
==============================

ขอบคุณที่กรุณาอ่านมาถึงตรงนี้ <3
จบแล้วครับ ;-(
12-03-2017, 09:15
vichai Offline
**

Likes Given: 2
(12-03-2017, 09:15)vichai Wrote: ขออนุญาตใช้กระทู้นี้นะครับ เพราะ "TC Hamony G-XT" มีปัญหาเหมือนกันครับ

ปัญหา TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ
===========================================

ยาวหน่อยนะครับ.... ขอโทษด้วย

ลำดับเหตุการณ์
===========
ทดลองเพิ่มเป็น 9 Preset ตามใน youtube แนะนำ(ไม่รู้เอาลิ้งค์ไปไว้ไหนแล้ว ขอโทษด้วยครับ)
แล้วอยากจะลองกลับมาอย่างเดิม ๆ
เลย Reset Factory
แต่ดันไปจำปุ่มผิด
ไปกด Manaul+Foot Switch ด้านขวา
แล้วเปิด TC Helicon Harmony G-XT

ผลคือ...
ไฟ FX ติดดวงเดียว และ เครื่องก็ไม่ทำงาน

ลองกดปุม FX มั่ว ๆ
ปุ่ม Voice 1 ไฟติด สว่างขึ้นมา

เลยลองกดปุ่ม Voice 1
ไฟ Voice 2 ก็ติด สว่างขึ้นมาขึ้นมาอีกดวง

แต่ TC Helicon Harmony G-XT ก็ยังไม่ทำงาน

ลองไล่กดปุมอื่น ๆ
เกิดฟลุ๊ค ! TC Helicon Harmony G-XT หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

ผมเลย Reset Factory ใหม่
คราวนี้ จำไม่ผิดแล้ว
กด Manaul+Voice 2
แล้วเเปิด TC Helicon Harmony G XT
หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
อาการเพี้ยน ๆ เหมือนเดิมครับ
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

คราวนี้ ลองไปดาวน์โหลด โปรแกรม VoiceSupport2_1.1.00_build136 + Firmware ของ Harmony G-XT
ที่เวบ TC Helicon (ตรงรุ่นแน่นอน .. เข็ดแล้ว อิ อิ)

จัดการเสียบสาย USB กับ คอม
เปิดโปรแกรม
เปิดเครื่อง TC Helicon Harmony G-XT
สแกน ... เจอ
แล้วมันก็จัดการกับเครื่องจนสำเร็จ
ผล ...... "เพี้ยน เหมือนเดิม" ครับ

อ้อ ... ถ้า ไฟ Stereo ไม่ติด (กด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้ป๊บนึง )
เสียงร้องจริง (Dry) จะออกข้างหนึ่ง และ เสียง Effect (FX+Harmony) จะออกอีกข้างหนึ่ง ครับ
แต่ถ้า ไฟ Stereo ติด (โดยกด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้แป๊บนึง อีกครั้งหนึ่ง)
จะมีอาการผิดปกติ เหมือนเดิม
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony

ข้อมูลการต่อเครื่อง
==========
ด้านหลังของเครื่อง ผมต่อหมดทุกจุด
1. Output แยก L - R ไปเข้า Mixer
2. in เอามาจาก Keyboard แล้ว Tru ไปเข้า Mixer
==============================

ขอบคุณที่กรุณาอ่านมาถึงตรงนี้ <3
จบแล้วครับ ;-(

ขอบคุณ จขกท. มาก ๆ ครับ
13-03-2017, 10:53

Forum Jump: