Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สมาธิ
Author Message
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: สมาธิ
(02-02-2011, 18:27)เดอะตู่ Wrote:
(02-02-2011, 17:54)pood Wrote: เดี๋ยวผมขอฝากกีต้าร์ไปถวายวัดด้วยครับเผื่อเกิดมาชาติหน้าจะใด้เล่นเก่งอย่างพี่ตู่บ้าง

เกรงว่าจะไม่ถึงวัดครับ 55 เพราะเดี๋ยวผมอาจจะแว๊ะนั่งเล่นจนเพลิน55

วัดใจ
02-02-2011, 22:09
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(02-02-2011, 15:21)karn Wrote: ถึงว่า...ทำไมพี่ตู่ถึงไม่ดื่มเหล้า....ยินดีด้วยครับพี่Big Grin

Thanks so much Karn (in behalf of Too), I saw the thread name and then your post here so I investigated further. I try not to miss your posts 'cause most of them are worth reading. And these 3 clips are just like the straws that I can grab while about to drown. Thanks to you and of course to this true Buddhist monk.

[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 02-02-2011, 23:48 by napman.)
02-02-2011, 22:13
Website Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
สติ ก่อเกิดปัญญา..
ข้ามไปพ้นจากเหตุและผล

สติ ไม่ใช้ความคิด และไม่ต้องการความคิด
เพียงเฝ้ารู้และเฝ้าดู

เมื่อข้ามพ้นจากการเฝ้ารู้และเฝ้าดู
จึงเกิดความเข้าใจ

เมื่อมีความเข้าใจที่ไม่ใช้เหตุและผล
จึงนับเป็นความเข้าใจที่แท้

ความเข้าใจที่แท้ จึงนับว่าเกิด.. "ปัญญา"

...........................................

เรื่องใกล้ตัว.. ที่ทำให้เรามีความสุขได้
ยินดีดัวยครับ พี่...

..........................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-02-2011, 12:14
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
อนุโมทนาด้วยครับ ผมก็อีกคนหนึ่งล่ะที่เห็นว่าการทำสมาธิเป็นสิ่งที่ดีและอยากทำทุกๆวัน
สมาธิมาปัญญาก็บังเกิด เหมือนกับเราตั้งสติได้แล้วเราจะสามารถมองปัญหาได้รอบด้าน การแก้ปัญหาก็จะง่ายดาย
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

03-02-2011, 13:10
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
สมาธิ ทำยาก แต่อยากให้ทำ Smile
I haven't got a clue.
03-02-2011, 15:25
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(02-02-2011, 22:13)napman Wrote: Thanks so much Karn (in behalf of Too), I saw the thread name and then your post here so I investigated further. I try not to miss your posts 'cause most of them are worth reading. And these 3 clips are just like the straws that I can grab while about to drown. Thanks to you and of course to this true Buddhist monk.

ขอบคุณครับพี่ nap ผมเคยเห็นลายเซ็นเก่าของพี่แล้วประทับใจมากครับ
"แก่นแท้ของธรรมะคือธรรมชาติ พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนว่าทำบุญมากได้บุญมาก...พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้ลงทุนเงินทองเพื่อแลกกับบุญ"
เห็นด้วยพันเปอร์เซ็นเลยครับ พระอาจารย์คึกฤทธิ์เน้นคำสอนตามคำของพระพุทธเจ้า (พุทธวจน.)

[Image: abx81.jpg]

ไม่แจกวัตถุมงคล แต่แจกหนังสือธรรมะ(ที่อ่านแล้วไม่น่าเบื่อ) แจกสื่อธรรมะ CD http://www.buddhaoat.org/
เพื่อใช้ตรวจสอบว่าเป็นคำของพระพุทธเจ้าหรือคำของสาวกที่เล่าต่อๆกันมาในชั้นหลัง
คำของพระพุทธองค์เป็น อกาลิโก แต่ทำไมมีพุทธทำนายว่าศาสนาของพระองค์มีอายุแค่ห้าพันปี
ก็เนื่องจากการเล่าต่อๆกันมา ฟังต่อๆกันมา ทำให้ผิดเพี้ยนไปจากสิ่งที่พระองค์สั่งสอน

ที่ผมชอบวัดนี้ก็เพราะไม่มีพิธีรีตรองอะไรมาก เวลาฟังธรรมใครนั่งพับเพียบไม่ไหวก็มีเก้าอี้ให้นั่ง จะได้ไม่ทุกข์เพราะนั่งพับเพียบ

[Image: t0am2.jpg]

กุฏิพระ แค่พออยู่หลับนอน ไม่มีที่พอสำหรับสิ่งฟุ่มเฟือยของสงฆ์

[Image: xy8z3.jpg]

ศาลาสนทนาธรรมเรียบง่าย

[Image: unlk4.jpg]
[Image: wiql5.jpg]

ชอบใจว่าเงินบริจาคทำบุญของผมจะไม่ถูกนำไปสร้างถาวรวัตถุฟุ่มเฟือยอลังการ แต่ถูกนำไปใช้พิมพ์สื่อธรรมะต่างๆแจกจ่าย
ฟังดูเหมือนธรรมะธัมโมมาก ผมก็ยังคงใช้ชีวิตเช่นคฤหัสถ์ชั้นเลวทั่วไป ดื่มเหล้าทุกอาทิตย์ เที่ยวเตร่บ้าง
การฟังธรรม ทำให้ความโลภความโกรธลดลง แต่ผมยังสนุกอยู่กับความหลงครับBig Grin

In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

04-02-2011, 15:03
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
(04-02-2011, 15:03)karn Wrote:
(02-02-2011, 22:13)napman Wrote: Thanks so much Karn (in behalf of Too), I saw the thread name and then your post here so I investigated further. I try not to miss your posts 'cause most of them are worth reading. And these 3 clips are just like the straws that I can grab while about to drown. Thanks to you and of course to this true Buddhist monk.

ขอบคุณครับพี่ nap ผมเคยเห็นลายเซ็นเก่าของพี่แล้วประทับใจมากครับ
"แก่นแท้ของธรรมะคือธรรมชาติ พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนว่าทำบุญมากได้บุญมาก...พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้ลงทุนเงินทองเพื่อแลกกับบุญ"
เห็นด้วยพันเปอร์เซ็นเลยครับ พระอาจารย์คึกฤทธิ์เน้นคำสอนตามคำของพระพุทธเจ้า (พุทธวจน.)

[Image: abx81.jpg]

ไม่แจกวัตถุมงคล แต่แจกหนังสือธรรมะ(ที่อ่านแล้วไม่น่าเบื่อ) แจกสื่อธรรมะ CD http://www.buddhaoat.org/
เพื่อใช้ตรวจสอบว่าเป็นคำของพระพุทธเจ้าหรือคำของสาวกที่เล่าต่อๆกันมาในชั้นหลัง
คำของพระพุทธองค์เป็น อกาลิโก แต่ทำไมมีพุทธทำนายว่าศาสนาของพระองค์มีอายุแค่ห้าพันปี
ก็เนื่องจากการเล่าต่อๆกันมา ฟังต่อๆกันมา ทำให้ผิดเพี้ยนไปจากสิ่งที่พระองค์สั่งสอน

ที่ผมชอบวัดนี้ก็เพราะไม่มีพิธีรีตรองอะไรมาก เวลาฟังธรรมใครนั่งพับเพียบไม่ไหวก็มีเก้าอี้ให้นั่ง จะได้ไม่ทุกข์เพราะนั่งพับเพียบ

[Image: t0am2.jpg]

กุฏิพระ แค่พออยู่หลับนอน ไม่มีที่พอสำหรับสิ่งฟุ่มเฟือยของสงฆ์

[Image: xy8z3.jpg]

ศาลาสนทนาธรรมเรียบง่าย

[Image: unlk4.jpg]
[Image: wiql5.jpg]

ชอบใจว่าเงินบริจาคทำบุญของผมจะไม่ถูกนำไปสร้างถาวรวัตถุฟุ่มเฟือยอลังการ แต่ถูกนำไปใช้พิมพ์สื่อธรรมะต่างๆแจกจ่าย
ฟังดูเหมือนธรรมะธัมโมมาก ผมก็ยังคงใช้ชีวิตเช่นคฤหัสถ์ชั้นเลวทั่วไป ดื่มเหล้าทุกอาทิตย์ เที่ยวเตร่บ้าง
การฟังธรรม ทำให้ความโลภความโกรธลดลง แต่ผมยังสนุกอยู่กับความหลงครับBig Grin

หลังจากที่กานต์บอกคืนนนั้นผมก็ไปเลยครับแต่เช้า แต่ไปไม่ถึง รถเสียกลางทางซ๊ะก่อนครับ แต่ไม่มีอะไรมาหยุดผมได้ขอซ่อมรถแป๊บ 55
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

05-02-2011, 16:41
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: